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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

WIZARA YA AFYA 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU AWAMU YA TATU YA 

KAMPENI YA CHANJO YA POLIO YA MATONE DHIDI YA 

UGONJWA WA POLIO NCHINI 

Dodoma, 30 Agosti, 2022. 

Ndugu wanahabari; Wizara ya Afya imekuwa ikitoa taarifa kwa 

wananchi mara kwa mara kuhusiana na mwenendo wa magonjwa 

mbalimbali ya milipuko nchini na hatua zinazochukuliwa kukinga 

na kudhibiti magonjwa hayo ikiwemo ugonjwa wa Polio.   

Ndugu wanahabari; Ugonjwa wa Polio ni ugonjwa 

unaosababishwa na kirusi ambacho huambukizwa kutoka kwa mtu 

aliyeathirika kwenda kwa mwingine kwa kula au kunywa kitu 

kilichochafuliwa na kinyesi chenye virusi vya Polio.  

Virusi vya Polio vinapoingia mwilini huathiri mfumo wa fahamu na 

kusababisha madhara kiafya ikiwa ni pamoja na kupooza kwa 

ghafla kwa kiungo au viungo na hata kupelekea kifo. Dalili za awali 

za Ugonjwa wa  Polio ni pamoja na homa, uchovu, maumivu ya 

kichwa, kutapika, kukakamaa shingo na maumivu ya viungo. 

Ugonjwa wa Polio  hauna tiba. Njia kuu ya kuzuia ugonjwa huu ni 

kuwapatia chanjo ya Polio watoto walio na umri wa chini ya miaka 

mitano. Chanjo hizi zimekuwa zikitolewa kupitia vituo vya kutolea 

huduma za afya na kwa njia ya mkoba na kliniki tembezi.  
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Ndugu wanahabari; Mnamo tarehe 17 Februari 2022 Shirika la 

Afya Duniani (WHO) lilitoa taarifa ya uwepo wa mlipuko wa 

ugonjwa wa Polio (Wild polio Virus) nchini Malawi. Hadi sasa 

Malawi imeripoti visa viwili (2) toka mlipuko huu utangazwe Mwezi 

Februari, 2022. Aidha, nchi ya Msumbiji imeripoti visa vinne (4) 

ambapo kisa cha kwanza nchini humo kiliripotiwa mnamo Mwezi 

Mei, 2022. 

Ndugu wanahabari; Kufuatia kuonekana kwa ugonjwa huu wa 

Polio katika Ukanda wa Kusini mwa Afrika, Shirika la Afya Duniani 

(WHO) lilitoa tamko kuwa Ugonjwa wa Polio ni janga la Kimataifa 

(Public Health Emergence of International Concern). Hii ikiwa na 

maana kuwa kugundulika kwa mtoto mmoja mwenye ugonjwa huu 

kuna uwezekano wa uwepo wa watoto zaidi ya mia mbili wenye 

maambukizi na uwezo wa kuambukiza watoto wengine na hata 

watu wazima ambao hawajapata chanjo. 

Ndugu wanahabari; Shirika la Afya Duniani (WHO) linaelekeza 

kuwa unapotokea mlipuko au tishio la mlipuko wa ugonjwa 

wa Polio nchini, nchi husika na nchi jirani zinapaswa kufanya 

Kampeni ya kutoa chanjo kwa watoto wenye umri chini ya 

miaka mitano (5) kwa awamu nne mfululizo ili kila mtoto aweze 

kupata kinga kamili.  Utaratibu wa kuhakikisha watoto wote 

wanapata kinga kamili hufanyika kupitia kampeni ya utoaji chanjo 

kwa watoto kwenye vituo vya kutolea huduma za afya, kupitia 

nyumba kwa nyumba, na kuwafuata watoto popote walipo kwa 

mfano katika magulio au minada, shule za awali, vituo vya usafiri, 

nyumba za ibada sehemu za wazi za michezo na sehemu yoyote 

ambapo mtoto anaweza kupatikana. 

Ndugu wanahabari; Kufuatia mlipuko wa ugonjwa huu katika nchi 

za Malawi na Msumbiji, na kwa kuzingatia ukaribu wa kijiografia na 
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mwingiliano wa watu kati ya Tanzania, Malawi na Msumbiji kwa 

shughuli za kiuchumi na kijamii, kuna uwezekano mkubwa wa 

maambukizi ya Ugonjwa wa Polio kusambaa na kuingia nchini 

kwetu. Hivyo ili kuweza kudhibiti ugonjwa huu usiingie nchini na 

kwa kuzingatia Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani (WHO), 

Serikali kupitia Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 

TAMISEMI na Wadau wa huduma za chanjo nchini inatekeleza 

Kampeni ya kutoa Chanjo ya Polio kwa watoto wenye umri chini ya 

miaka mitano.  

Ndugu wanahabari; Awamu ya kwanza ya Kampeni ilifanyika 

kuanzia tarehe 24 hadi 27 Machi 2022 na ilitekelezwa katika mikoa 

minne inayopakana na nchi ya Malawi ambayo ni Mbeya, Songwe, 

Njombe na Ruvuma. Kampeni hii ililenga kuwafikia watoto 975,839 

wenye umri chini ya miaka mitano, na kufanikiwa kuwafikia watoto 

1,130,261 sawa na asilimia 115 ya walengwa wote. Awamu ya 

pili ya Kampeni hii ilifanyika nchi nzima kuanzia tarehe 18 hadi 21 

Mei, 2022 ikilenga kuwafikia Watoto 10,295,316 wenye umri chini 

ya miaka mitano, na kufanikiwa kuwafikia watoto 12,131,049 sawa 

na asilimia 117.8 ya walengwa wote.  

Ndugu wanahabari; Wizara inawapongeza na kuwashukuru 

Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, Wataalamu wa Afya, Mashirika ya 

Kitaifa na Kimataifa, Vyombo vya Habari na wananchi kwa 

kufanikisha vyema utekelezaji wa Kampeni hii kwa awamu ya 

kwanza nay a pili. 

Ndugu wanahabari; Sasa tunaelekea kufanya Awamu ya tatu ya 

Kampeni ya kutoa chanjo ya matone ya Polio ambayo itaanza 

terehe 1 hadi 4 Septemba, 2022 na zoezi hili litakuwa nchi nzima. 
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Awamu hii ya tatu tumelenga kuwafikia Watoto 12,386,854 wenye 

umri chini ya miaka mitano.  

Ndugu wanahabari; Chanjo ya Polio ya matone inayotolewa 

wakati wa Kampeni, ni chanjo inayotolewa siku zote katika ratiba 

ya kawaida ya chanjo za watoto katika vituo vya kutolea huduma 

za afya hapa nchini.  Ninatoa wito kwa Wakuu wa Mikoa na Wilaya 

zote nchini kupitia Kamati za Afya msingi za Mikoa na 

Halmashauri kusimamia kampeni hii ili kumfikia kila mtoto popote 

alipo kwa lengo la kuhakikisha kila mtoto anapata kinga na kuzuia 

Ugonjwa huu usiingie nchini kwetu. Aidha, ninatoa wito kwa 

Wazazi/Walezi, Taasisi za Umma, Binafsi, Dini, Asasi za Kiraia, 

Wawakilishi wa makundi mbalimbali ya Kijamii, Vyombo vya 

Habari na wananchi kwa ujumla kushirikiana na Wizara ya Afya na 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI katika utekelezaji wa kampeni hii. 

Niwasihi na kuwaomba wananchi kutoa ushirikiano kwa timu za 

wachanjaji watakapofika katika maeneo yenu, kupita nyumba kwa 

nyumba na maeneo yote alipo mtoto wa chini ya miaka mitano.  
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