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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA 

 

 

 

 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU SIKU YA  

HOMA YA INI DUNIANI TAREHE 28 JULAI, 2022. 

 

Dar Es Salaam, Tarehe 28 Julai, 2022. 
 

Ndugu Wananchi, tarehe 28 Julai ya kila mwaka, ni siku maadhimisho ya 

Homa ya Ini Duniani (World Hepatitis Day). Lengo kuu la maadhimisho haya ni 

kuielimisha na kuikumbusha jamii katika kutambua athari za ugonjwa wa Homa 

ya Ini, unavyoambukizwa, na namna ya kujikinga na ugonjwa huu.  

Katika kuadhimisha siku hii, kila mwaka Shirika la Afya Duniani hutoa kauli mbiu 

yenye ujumbe maalum, unaolenga kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu 

madhara yanayotokana na ugonjwa huu. Kauli mbiu ya maadhimisho ya Siku 

ya Homa ya Ini Duniani kwa mwaka 2022 ni: Kusogeza huduma za Homa ya 

Ini jirani na Jamii (“Bringing Hepatitis care closer to Communities”). Kauli 

mbiu hii inatulazimu kusogeza huduma kwa Jamii ili kudhibiti ugonjwa huu 

nchini na hatimaye kuweza kuutokomeza kabisa ifikapo mwaka 2030. 

Homa ya Ini husababishwa na virusi ambavyo vipo katika makundi matano, 

yaani A, B, C, D na E.  Aina ya virusi vya A na E huambukizwa kwa njia ya 

kunywa maji na chakula kisichokuwa salama kwa kuchafuliwa na kinyesi 

chenye maambukizi ya virusi hivyo (“Faecal-oral Transmission”) ambazo 

dalili zinafanana kwa kiasi kikubwa na uambukizwaji wa magonjwa ya kuhara. 

Virusi aina ya B, C na D huambukizwa kwa njia sawa na za magonjwa ya 

ngono na VVU/UKIMWI kama kuongezewa damu yenye virusi vya ugonjwa 
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huo, kujamiiana, utumiaji usio salama wa sindano na kujichoma na vitu vyenye 

ncha kali, majimaji ya mgonjwa kumpata mtu mwingine kama ana kidonda, na 

pia mama anaweza kumwambukiza mtoto wake wakati wa kujifungua.Aina ya 

homa ya Ini inayosababishwa na virusi vya kundi B yaani Hepatitis B (HBV), 

ndiyo inayoongoza kwa maambukizi nchini.. 

 

Takwimu za Shirika la Afya Duniani kupitia taarifa ya Homa ya Ini ya mwaka 

2021 zinaonesha kuwa, mwaka 2019, watu milioni 296 duniani, walikuwa 

wanaishi na Homa sugu ya Ini aina ya B ambapo zaidi ya nusu (66%) ya 

maambukizi hayo yalikuwa yanatoka katika Bara la Afrika. Aidha, watu wapatao 

milioni 58 walikua wanaishi na maambukizi ya Homa sugu ya Ini aina ya C. 

Wakati huo huo kulikuwa na vifo 820,00 duniani kutokana na Homa ya Ini aina 

B.  

 

Kwa Tanzania, takwimu kutoka Mpango wa Taifa wa Damu Salama (NBTS) 

zinaonesha kuwa maambukizi ya Homa ya Ini aina ya B miongoni mwa 

wachangiaji damu kwa miaka mitatu ni kama ifuatavyo mwaka 2018 (4.4%), 

mwaka 2019 (5.9), mwaka 2020 (6.1%) na mwaka 2021 (5.3%). Aidha, kwa 

kipindi hicho maambukizi ya Homa ya Ini aina C yameendelea kuwa ni ya 2.3%. 

 

Ugonjwa wa Ini aina ya A na E unaweza kuzuilika kwa kuboresha usafi wa 

mazingira, utayarishaji wa vyakula katika hali ya usafi na matumizi ya maji safi 

na salama. Ugonjwa wa Homa ya Ini aina ya B, C na D inazuilika kwa 

kutekeleza afua zote za kuzuia virus vya VVU/UKIMWI. 

Kwa virus aina ya B ipo chanjo ambayo hutolewa kwa utaratibu wa kawaida wa 

utoaji wa chanjo kwa watoto wachanga. Chanjo hii ilianza kutolewa kwa watoto 

nchini waliozaliwa kuanzia mwaka 2002 (Pentavalent). Kwa kipindi cha mwaka 

2021 utoaji wa chanjo ulifikia kiwango cha asilimia 98 ya watoto wote chini ya 
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miaka mitano walipata chanjo ya Pentavalent. Hakuna chanjo dhidi ya Homa ya 

Ini C, D na E.  

Chanjo ya watu wazima hutolewa kwa watu walio kwenye makundi hatarishi.  

Makundi hatarishi kwenye maambukizi ya Homa ya Ini aina B na C ni 

Watumishi wa afya, Wanaume wanaofanya ngono na Wanaume wenzao, Watu 

wanaojidunga madawa ya kulevya, Watu wenye wapenzi wengi, watu wenye 

magonjwa sugu ya Ini, figo, kisukari na wenye upungufu wa kinga mwilini. 

Matibabu ya Homa ya Ini hufanyika kulingana na aina ya maambukizi. Kwa 

wagonjwa waliopata virusi aina ya A na E, tiba yake mara nyingi hutolewa 

kutokana na dalili zinazoambatana na ugonjwa huu. Kwa wagonjwa 

waliogundulika kuwa na Homa ya Ini B matibabu hutegemea hatua ugonjwa 

aliyofikia, na wakati mwingine mgonjwa hulazimika kupewa dawa za kupunguza 

makali ya virusi vya ugonjwa huo kwa kipindi chote cha uhai wake. Aidha, kwa 

upande wa Homa ya Ini aina ya C tiba ipo na inachukua muda wa miezi mitatu 

hadi sita kukamilisha matibabu. 

Hatua zinazofanyika na Wizara katika kudhibiti Homa ya Ini pamoja na;  

1. Kusimamia Mpango Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti na Kutomeza Ugonjwa 

wa Homa ya Ini nchini wa mwaka 2018-2023.  

2. Wizara pia imekamilisha Muongozo wa matibabu ya Homa ya Ini ambao 

utatumika kutoa maelekezo ya tiba hiyo nchi nzima ili kumpunguzia 

mwananchi gharama ya kusafiri umbali mrefu kwenda kupata tiba hiyo 

katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. 

3. Kuandaa vielelezo vinavyohusu ugonjwa wa Homa ya Ini (Viral 

Hepatitis), ili kuuelimisha umma juu ya ugonjwa huu na namna gani 

maambukizi yanaweza kuzuiwa 

4. Kuendelea kutoa elimu ya ugonjwa wa Homa ya Ini kupitia vyombo vya 

habari 



4 
 

5. Utaratibu wa kuwapatia mama wajawazito kinga ya kuzuia maambukizi 

ya Homa ya Ini aina B kutoka kwa mama mjamzito kwenda kwa mtoto 

zipo katika hatua za mwisho  

6. Kuendelea na mchakato wa kuunganisha huduma ya homa ya Ini na 

mpango wa taifa wa kudhibiti UKIMWI nchini, ili iwe rahisi kuwekea 

mikakati ya kudhibiti ugonjwa huu 

Kwa kuhitimisha, Siku ya Homa ya Ini, Wizara inatoa wito kwa wananchi 

kuchukua tahadhari ikiwa ni pamoja na kupata chanjo dhidi ya ugonjwa huu. 

Aidha, niwasisitize wadau wote katika sekta binafsi na umma kuendelea kuona 

umuhimu na kutoa kipaumbele na kuwekeza katika mapambano dhidi ya 

ugonjwa wa Homa ya Ini nchini na hatimaye kuweza kuutokomeza kabisa 

ifikapo mwaka 2030.    

 

 

Mhe.Ummy A. Mwalimu (MB) 

WAZIRI WA AFYA 

 
 


