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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA 

 

 

 

 

 
TAARIFA KWA UMMA 

 
TAARIFA YA UGONJWA WENYE DALILI ZA HOMA INAYOAMBATANA NA 
KUVUJA DAMU KATIKA HALMASHAURI YA RUANGWA MKOA WA LINDI 

 

18 JULAI 2022, RUANGWA – LINDI 

Ndugu wananchi  

Itakumbukwa kuwa tarehe 07 Julai 2022, Wizara ya Afya ilipokea taarifa kutoka 

kwa Mganga Mkuu wa Mkoa wa Lindi ya uwepo wa wagonjwa wenye dalili za 

homa inayoambatana na kutoka damu katika Wilaya ya Ruangwa Mkoani Lindi. 

Kufuatia taarifa hizo, Wizara ilituma timu ya wataalam kutoka ngazi ya Wizara na 

wengine kutoka Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii,  Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali, Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Taasisi ya Utafiti 

wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR), Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

(MUHAS), Chuo kikuu cha Mzumbe, Wataalam kutoka Timu za Usimamizi wa 

Huduma za Afya Mkoa wa Lindi na Halmashauri za Kilwa na Ruangwa pamoja 

na wataalam wa Mifugo wa Halmashauri za Ruangwa na Kilwa ili kufanya 

uchunguzi wa ugonjwa huu. Aidha tulipata ushiriki wa wataalam kutoka Shirika la 

Afya Duniani (WHO) pamoja na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha 

Marekani (US CDC). 
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Ndugu wananchi,  

Hadi kufikia siku ya tarehe 17 Julai 2022, jumla ya wagonjwa 20 na vifo vya watu 

watatu (3) vimetolewa taarifa. Aidha, kwa sasa, wagonjwa wawili pekee wenye 

dalili ndiyo bado wamelazwa katika eneo lililotengwa kwa ajili ya matibabu. Vile 

vile, timu zimeendelea na ufuatiliaji wa watu waliotangamana na wagonjwa 

(contacts) ambapo mpaka sasa, hakuna aliyeonesha dalili za ugonjwa huu.  

 

 

Ndugu wananchi 

Itakumbukwa kuwa, taarifa ya awali ya sampuli zilizopimwa katika Maabara ya 

Taifa ya Afya ya Jamii (National Public Health Laboratory) zilionesha majibu hasi 

(negative) kwa ugonjwa wa Ebola, Marburg na UVIKO-19. Vile vile, uchunguzi 

zaidi ulioendelea kwenye Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii na Wakala wa 

Maabara ya Mifugo umeonesha majibu hasi (negative) kwa ugonjwa wa 

Influenza, Kimeta (Anthrax), Crimean Congo Hemorrhagic Fever (CCHF), 

Yellow Fever, Chikungunya, West Nile Virus na Rift Valley Fever.  

 

Ndugu Wananchi 

Katika kuongeza wigo wa utambuzi wa chanzo cha ugonjwa huu, uchunguzi 

katika Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali umefanyika ili kubaini 

uwezekano wa kuwa na sumu au kemikali zinazoathiri Afya ya Binadamu. Majibu 

kutoka maabara hii yameonesha kuwa, hakuna sumu au kemikali yoyote yenye 

uwezekano wa kuathiri afya ya binadamu.  

 

Ndugu Wananchi 

Nachukua fursa hii kuwataarifu kuwa, kwa sasa upimaji wa sampuli za wagonjwa 

kutoka maabara zetu umethibitisha mlipuko huu kuwa wa ugonjwa wa 

Leptospirosis, Field Fever (na kwa lugha ya Kiswahili inajulikana kama 
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Homa ya Mgunda). Leptospirosis ni miongoni mwa magonjwa 

yanayoambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na 

unasababishwa na Bakteria aina ya Leptospira interrogans. Ugonjwa huu 

umekuwepo katika maeneo ya kitropiki ambayo ni yenye hali ya joto katika 

mabara ya Amerika ya Kaskazini, Amerika ya Kusini, Afrika, Asia na Australia. 

Wanyama aina za panya, kindi, mbweha, kulungu, swala, na wanyamapori 

wengine wameripotiwa kupata maambukizi ya vimelea hivi na kuwa chanzo cha 

maambukizi kwa binadamu. Kwa Tanzania, ugonjwa huu si mpya, na ulishawahi 

kutokea mwaka 2014 katika  Halmashauri ya Buhigwe mkoani Kigoma. 

Ndugu wananchi 

Ugonjwa wa Leptospirosis huambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa 

binadamu kupitia uchafuzi wa mazingira ikiwemo vyanzo vya maji kutoka katika 

mkojo wa wanyama wenye maambukizi. Maambukizi ya ugonjwa huu kwenda 

kwa binadamu hupitia njia zifuatazo; 

i. Kugusa mkojo (au maji maji mengine ya mwili) kutoka kwa wanyama 

wenye maambukizi. 

ii. Kugusa maji, udongo, au chakula kilichochafuliwa na mkojo wa wanyama 

wenye maambukizi. 

iii. Kunywa maji yaliyochafuliwa na vimelea vya bakteria wa ugonjwa huu 

Aidha, bakteria wanaweza pia kuingia mwilini kupitia ngozi au utando wa mucous 

(macho, pua au mdomo) na kupitia ngozi yenye mikwaruzo. Maambukizi ya 

ugonjwa huu kutoka kwa binadamu mmoja kwenda kwa mwingine hutokea kwa 

nadra.  

 

Ndugu Wananchi 

Mgonjwa aliyeambukizwa vimelea vya ugonjwa huu huanza kuonesha dalili 

katika kipindi cha kati ya siku tano (5) hadi 14 na wakati mwingine dalili huweza 

kutokea kati ya siku mbili (2) hadi 30. Dalili za ugonjwa huu zinajumuisha homa, 
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kuumwa kichwa, maumivu ya misuli, uchovu wa mwili, mwili kuwa na rangi ya 

manjano, macho kuvilia damu, kutoka damu puani pamoja na kukohoa damu.  

 

Ndugu Wananchi, 

Serikali kupitia Wizara ya Afya na wadau wengine imeendelea kuchukua hatua 

mbalimbali kama ifuatavyo: 

i. Kutafuta watu wengine wenye dalili ili kuwapatia huduma  

ii. Kutoa huduma kwa wagonjwa pindi wanapojitokeza  

iii. Kuwezesha upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na vifaa vya kujikinga na 

maambukizi  

iv. Kutekeleza dhana ya Afya Moja (One Health Concept) kwa kuwashirikisha 

wataalam wa Mifugo, Wanyama pori, Kilimo na Mazingira katika kudhibiti 

ugonjwa huu   

v. Kutoa mwongozo wa kitaalam wa jinsi ya kubaini wagonjwa zaidi na 

kuwahudumia 

vi. Kutoa elimu kwa jamii ili kujikinga dhidi ya ugonjwa huu 

 

Ndugu Wananchi,  

Kwa bahati nzuri ugonjwa huu unaweza kuzuilika na unatibika.  Wizara inatoa 

wito kwa watu wote kuzingatia yafuatayo: 

i. Kuchukua hatua zote stahiki za kujikinga na ugonjwa huu ikiwemo kuepuka 

kugusa maji au vitu vilivyochafuliwa na mkojo wa wanyama na kunywa maji 

safi na salama ambayo yamechemshwa au kutibiwa  

 

ii. Wagonjwa wenye dalili za homa, kuvuja damu, kichwa kuuma na mwili 

kuchoka kwenda kwenye vituo vya kutolea huduma za afya ili wapate 

matibabu sahihi 
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iii. Kutoa taarifa za wagonjwa wanaoonesha dalili zilizotajwa hapo juu endapo 

watabainika kuwepo ndani ya jamii  

 

Kabla ya kuhitimisha nipende kutoa pongezi kwa Wataalam wetu wa Afya ngazi 

ya Halmashauri ya Ruangwa na Mkoa wa Lindi kwa kushirikiana na viongozi 

wao, jinsi walivyoweza kubaini kwa haraka tishio hili na kutoa taarifa mapema. 

Hii inaonesha jinsi eneo la Ufuatiliaji wa Magonjwa (Disease Surveillance) 

lilivyoimarishwa, endeleeni na utaratibu huo na hii iwe kwa nchi nzima.  Aidha, 

nawapongeza wataalam wote kutoka taasisi mbalimbali za Kitaifa na Kimataifa 

walioshiriki katika ufuatiliaji wa ugonjwa huu. 

 

Hitimisho 

Ndugu wananchi  

Wizara inaendelea kuchukua hatua za kukabiliana na ugonjwa huu na kuendelea 

kutoa taarifa kwa umma kuhusu mwenendo wa ugonjwa huu. Hivyo Serikali 

inawaasa Wananchi kutokuwa na hofu kwani ugonjwa huu unaendelea 

kudhibitiwa.   

 

           Imetolewa na;  

 

Ummy A. Mwalimu (Mb) 

WAZIRI WA AFYA 

 


