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HOTUBA YA MHE. UMMY MWALIMU (MB), WAZIRI WA AFYA WAKATI 

WA MAPOKEZI YA CHANJO DHIDI YA UVIKO-19 AINA YA SINOVAC 

UWANJA WA NDEGE TAREHE 23 MACHI, 2022. 

 

● Mhe. Balozi Mehmet Gulluoglu Balozi wa Uturuki nchini  

Tanzania 

● Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashariki 

● Mhe. Hassan Abbas Rugwa, Katibu Tawala, Mkoa wa Dar es Salaam 

● Dkt. Beatrice Mutayoba, Mkurugenzi wa Kinga Wizara ya Afya 

● Dkt Frolian Tinuga, Meneja Mpango wa Taifa wa Chanjo 

● Paul Rwegasha, Mkurugenzi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege,  

● Wafanyakazi wa Sekta ya Afya na Uwanja wa Ndege mliopo hapa 

● Ndugu Wanahabari 

● Wageni Waalikwa 

 

Kwanza kabisa napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia 

uzima na afya hadi kufikia siku ya leo na kuweza kujumuika tena hapa 

katika tukio hili muhimu la mapokezi ya Chanjo dhidi ya UVIKO-19. Pili, 

shukrani za pekee ziwaendee wadau wetu wa Maendeleo hususani katika 

kujali afya za Watanzania kwa kuendelea kutupatia chanjo ambazo 

zitatusaidia kuwakinga wananchi dhidi ya Ugonjwa wa Virusi vya Korona 

(UVIKO-19).  

Ndugu Wananchi, 

Kwa niaba ya Serikali chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tunaishukuru Serikali ya Uturuki kwa 
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kupokea ufadhili wa chanjo aina ya Sinovac, jumla ya dozi 1,000,000 kati 

ya dozi 4,000,000 zinazotarajiwa kupokelewa kwa awamu nne. Chanjo hizi 

zinatarajiwa kuchanja watu 2,000,000. Nichukue fursa hii kuishukuru 

Serikali ya Uturuki kwa kuwezesha upatikanaji wa chanjo hizi. Hii ni mara 

ya kwanza kwa nchi yetu kuanza kutumia chanjo aina ya Sinovac tokea 

zoezi la uchanjaji lilipozinduliwa rasmi na Mhe Samia Suluhu Hassan Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 28 Julai,2021. 

Ndugu Wananchi, 

Mapokezi ya chanjo hizi za leo yanafanya jumla ya chanjo tulizopokea 

nchini tangu tuanze kutoa chanjo dhidi ya UVIKO 19 hadi sasa kuwa dozi 

10,845,774 zikijumuisha (Sinopharm, Janssen, Moderna,Pfizer na 

Sinovac), ambazo zinatosha kuchanja watu 6,381,327. 

Ndugu Wananchi, 

Serikali itaendelea kutoa Chanjo dhidi ya UVIKO-19 katika vituo mbalimbali 

vya kutolea huduma za Afya hapa nchini kwa mujibu wa miongozo iliyopo 

zikiwemo huduma za mkoba na tembezi. Hadi kufikia tarehe 21 Marchi, 

2022 jumla ya watu milioni 3,016,551 wamepata chanjo kamili kati ya watu 

milioni 30,740,928  wenye umri wa miaka 18 na kuendelea ikiwa ni sawa 

na asilimia 9.81. 

Ndugu Wananchi, 

Ninachukua fursa hii kuendelea kuwasisitiza viongozi na watendaji wa 

ngazi zote kuendelea kutoa ushirikiano wa hali ya juu ili kuhakikisha kuwa 

wananchi wanaendelea kuhimizwa kwenda kwenye vituo vya huduma za 

afya ili wakapate elimu kuhusu umuhimu wa chanjo na kisha kuchanja. 

Aidha, ninawahimiza wananchi kuendelea kuchukua hatua mbalimbali za 
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kujikinga dhidi ya UVIKO-19 ikiwa ni pamoja na uvaaji wa barakoa, kunawa 

mikono kwa maji na sabuni, kutumia vipukusi (sanitizer) na hatua nyingine 

ambazo wataalamu wa afya wamekuwa wakiendelea kuzisisitiza. 

Ndugu Wananchi,  

Katika kufikia kinga jamii dhidi ya UVIKO 19, Serikali inalenga kuchanja 

asilimia 70 ya Watanzania kuanzia umri wa miaka 18 hadi kufikia mwisho 

wa mwaka 2022. Hivyo basi, ninatoa rai kwa Wakuu wa Mikoa yote nchini 

kuongeza juhudi za uhamasishaji jamii ili kuongeza kiwango cha utoaji wa 

chanjo na kuhimiza wananchi wakapate chanjo kama inavyoshauriwa na 

wataalamu. Aidha, ninawahamasisha watoa huduma za afya katika vituo 

vyote vya kutolea huduma za afya nchini, wao wenyewe wachanje, na 

ninawaagiza waendelee kutoa elimu ya umuhimu wa chanjo kwa wananchi 

ikiwa ni pamoja na kuwashirikisha wahudumu wa afya ngazi ya jamii, 

wajumbe wa kamati za afya ya msingi na viongozi mashuhuri wakiwemo 

viongozi wa dini na kimila. 

Ndugu Wananchi,  

Vilevile, ninawaelekeza wataalamu kujumuisha huduma za chanjo ya 

UVIKO 19 sambamba na huduma nyinginezo za afya zikiwemo huduma za 

uzazi wa mpango, VVU, tohara, macho, lishe, na kifua kikuu. 

Ninawaelekeza Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri kuendelea 

kuongeza vituo vya kutolea chanjo ili kuendelea kusogeza huduma hizi 

karibu na wananchi.  
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Ndugu Wananchi,  

Niendelee, kuwasihi Wananchi, wajitokeze kwa wingi kwenda kupata 

chanjo na waendelee kuchukua tahadhari zote za kinga dhidi ya UVIKO-19 

zikiwemo kunawa mikono na maji tiririka na sabuni au kutumia vipukusi, 

kuvaa barakoa katika maeneo yenye misongamano, kuepuka 

misongamano isiyokuwa ya lazima, kula mlo kamili na kufanya mazoezi 

kila mara. 

Hitimisho 

Mwisho, Nitumie fursa kuwathibishia wananchi kuwa chanjo hizi ziko 

salama na mpaka sasa chanjo ndiyo njia pekee iliyothibika kupunguza 

madhara yatokanayo na janga hili la kidunia. Pia, nishukuru nchi 

mbalimbali ambazo zimeendelea kutupatia msaada wa chanjo za UVIKO-

19 katika kuunga mkono jitihada za Serikali za kupambana na ugonjwa 

huu. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza 

 

 


