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TAMKO LA HALI YA UGONJWA WA VIRUSI VYA KORONA (UVIKO-19) 

MIAKA MIWILI TANGU KURIPOTIWA MARA YA KWANZA NCHINI 

TANZANIA 

Jumatano, Machi 16, 2022, Dodoma.  

Ndugu Wananchi, Leo tarehe 16 Machi 2022, nchi yetu inatimiza miaka miwili 

kamili tangu kuthibitika kwa uwepo wa Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVIKO-

19) kwa mara ya kwanza hapa nchini. Katika kipindi chote hiki, Serikali kwa 

kushirikiana na wadau wa maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali, Taasisi za 

Dini na wanataaluma wa afya na wananchi kwa ujumla imeendelea kutekeleza 

mikakati mbalimbali ya kukabiliana na ugonjwa huu.  Hatua ambazo 

zimechukuliwa  na Serikali  katika kupambana na UVIKO19 kwa kiasi kikubwa 

zimezingatia mazingira na hali ya jamii yetu ikiwemo kuruhusu wananchi 

kuendelea kujitafutia kipato chao (yaani kutokuwa na lockdown) na hivyo 

kupunguza hofu na kunusuru uchumi wa jamii na Taifa kwa ujumla.  

Ndugu Wananchi, hadi kufikia tarehe 15 Machi 2022, jumla ya watu 33,789 

wamethibitika kuwa na maambukizi ya UVIKO - 19 na watu 803 wamepoteza 

Maisha nchini. Kwa niaba ya Serikali, natoa pole za dhati kwa familia, ndugu, 

jamaa na marafiki waliopoteza wapendwa wao na wote waliopatwa na madhara 

mbalimbali kutokana na ugonjwa huu.  
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Ndugu Wananchi, mikakati iliyotekelezwa na Serikali ni pamoja na kuwaondoa 

hofu wananchi kuhusu mwanzoni mwa mlipuko wa ugonjwa huu,  kufunga 

Shule, Vyuo na Taasisi za Elimu ya juu, kutoa elimu kwa jamii ju ya kujikinga na 

ugonjwa huu, kuhimiza jamii kusitisha mikusanyiko isiyokuwa ya lazima, 

kuimarisha huduma za ukaguzi na uchunguzi wa afya kwa wasafiri katika 

maeneo ya viwanja vya ndege, bandari na mipaka ya nchi kavu ili kuzuia kuingia 

kwa maambukizi nchini na kuboresha mchango wa tiba asili. Aidha katika kipindi 

hiki pia tumeweza  kuongeza wigo wa uchunguzi wa kimaabara wa UVIKO-19 

ambapo kwa sasa kuna maabara saba ndani ya nchi zenye uwezo wa kupima 

UVIKO19 kulinganisha na Maabara moja ya Afya ya Jamii iliyokuwepo wakati wa 

kulipuka kwa ugonjwa huu mwezi Machi 2020. Maabara hizi ni pamoja na 

Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii, Maabara katika Hospitali za Kanda za 

Bugando, Mbeya na Maabara katika Hospitali za Rufaa za Mikoa ya Dodoma, 

Arusha, Kigoma, na Maabara iliyopo katika Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro. 

Aidha, Serikali imesimika mitambo 15 ya hewa tiba ya Oksijeni katika Hospitali 

mbalimbali nchini ili kuweza kutoa huduma za wagonjwa mahututi wanaohitaji 

uangalizi maalum.  

Ndugu Wananchi, Serikali pia imeendelea kuikinga jamii kwa kuwezesha 

upatikanaji wa chanjo ya UVIKO-19 nchini, ambapo hadi kufikia tarehe 12 Machi 

2022, jumla ya watu 2,820,545 wenye umri wa miaka 18 na kuendelea, 

wamepata chanjo kamili dhidi ya ugonjwa huu. Idadi hii ni sawa na 

asilimia 9.17 ya watanzania 30,740,928 wenye umri wa miaka 18 na 

kuendelea ambao wanakidhi vigezo vya kuchanja. Idadi hii bado hairidhishi kwa 

kuwa ili tuweze kufikia kinga ya jamii (Heard immunity) tunapaswa kuchanja 

angalau asilimia 70 ya watu wenye umrii wa miaka 18 na kuendelea. Hali ya 

kiwanjo cha uchanjaji Kimikoa ni kama ifuatavyo: Ruvuma (23%), Katavi (14%), 

Dodoma (13%), Mtwara (12%), Mara (11%), Mwanza (11%), Lindi (10%), Dar-

es-Salaam (10%), Simiyu (10%), Pwani (9), Kilimanjaro (9%), Kagera (9%) na 
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Mbeya (9%) , Arusha (8%), Geita (7%), Shinyanga (7%), Iringa (7%), Njombe 

(7%), Rukwa (6%), Morogoro (6%), Tanga (5%), Kigoma (5%), Tabora (5%), 

Singida (5%), Songwe (4%) na Manyara (3%). Kuzingatia hali hii, Mikoa inahitaji 

kuongeza juhudi katika kuhimiza wananchi kujitokeza kuchanja.  

Ndugu Wananchi, hali ya UVIKO-19 katika wimbi la nne nchini kwa sasa 

imepungua kwa kiasi kikubwa tokea lilipoanza mwanzoni mwa mwezi Desemba 

2021 ambapo kwa mwezi Desemba 2021 jumla ya watu 4,285 walithibitika 

kuwa na maambuzi ya ugonjwa huu. Kwa upande wa mwezi Januari 2022 

wagonjwa waliothibitika walikuwa 2,737 na kwa kipindi cha mwezi Februari 

2022, jumla ya wagonjwa 401 walithibitika kupata maambukizi ya ugonjwa 

huu. Kupungua kwa maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID19 kumeripotiwa 

pia katika baadhi ya nchi Duniani huku kukiambatana na kulegezwa kwa 

masharti ya kuzuia kusambaa kwa maambukizi.  

Ndugu Wananchi, pamoja na kuonekana kupungua kwa ugonjwa huu kwa 

sasa hapa nchini, ugonjwa huu hutokea kwa mtindo wa mawimbi ambayo 

yanaambatana na mabadiliko mbalimbali ikiwemo kuibuka kwa anuai mpya za 

kirusi, kubadilika kwa dalili, kuongezeka makali ya ugonjwa na kubadilika kwa 

njia mahususi za kukabiliana nao. Aidha ndani ya wiki hii kumeripotiwa taarifa 

ambazo bado hazijathibitishwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhusu kuibuka 

kwa aina mpya ya kirusi cha COVID19 katika nchi za China, South Korea na 

Japan. Wizara ya Afya inaendelea kuwasiliana na Shirika la Afya Duniani kuhusu 

suala hili sambamba na kuendelea kuimarisha ukaguzi na ufuatilia wa wasafiri 

wanaongia nchini kwetu.  

Ndugu Wananchi, kwa kuwa bado ugonjwa wa UVIKO19 upo katika nchi yetu, 

Serikali itaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ya kupambana na ugonjwa 

huu ikiwemo kufanya yafuatayo;- 
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1. Kuimarisha ufuatiliaji wa hali ya ugonjwa ndani na nje ya nchi na 

kuishirikisha jamii katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu 

2. Kuimarisha huduma za ukaguzi na uchunguzi wa afya kwa wasafiri 

wanaoingia nchini katika maeneo ya viwanja vya ndege, Bandari na 

mipaka ya nchi kavu. Kwa kuzingatia hali ya sasa ya maambukizi ya 

UVIKO-19 nchini na mwenendo wa ugonjwa huu duniani, Serikali 

inalegeza masharti kwa Wasafiri wanaoingia nchini ambao 

wamekamilisha dozi ya chanjo ya UVIKO-19 hivyo kuanzia kesho 

tarehe 17/03/2022 wanaondolewa hitaji la kuwa na cheti cha 

kipimo cha kuthibitisha kutokuwa na maambukizi (negative RT - 

PCR certifícate) kilichokuwa kikihitajika hapo awali. Masharti haya 

na masharti mengine yataainishwa kwenye mwongozo wa wasafiri ambao 

utakua ukibadilika kulingana na mwenendo wa maambukizi ya ugonjwa 

huu nchini na duniani kwa ujumla. 

3. Kuongeza wigo wa uchunguzi wa kimaabara katika Mikoa yote nchini na 

hivyo kuhakikisha upatikanaji wa majibu ya wagonjwa kwa wakati. Aidha 

huduma za kipimo cha haraka (COVID-19 Rapid Antigen Test) zitaanza 

kutolewa ndani ya wiki moja katika vituo mbalimbali vya huduma za afya 

nchini. 

4. Kuimarisha upatikanaji wa dawa na vifaatiba muhimu katika kukabiliana na 

ugonjwa huu ikiwemo kuimarisha huduma za wagonjwa mahututi na 

wanaohitaji uangalizi maalumu. Na katika hili tunamshukuru Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa 

kuwezesha upatikanaji wa fedha za mkopo wa masharti nafuu wa Shirika 

la Fedha la Kimataifa (IMF) ambao umeleta manufaa makubwa nchini 

katika kuboresha huduma za afya kwa wananchi. Fedha hizi zimeimarisha 

huduma za afya ambapo zimefanya ujenzi, upanuzi na ukarabati wa 

miundombinu katika ngazi mbalimbali za vituo vya kutolea huduma za afya 
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nchini ikiwa ni pamoja na ujenzi wa vyumba 64 vya wagonjwa mahututi 

(ICU),  ujenzi wa vyumba vya huduma za dharura (Emergency 

Department) katika Hospitali 100, ununuzi na usimikaji wa mashine za 

uchunguzi (MRI na CT Scan) katika hospital za Rufaa za Mikoa na Kanda, 

ununuzi wa magari maalum ya kubebea wagonjwa, kutoa mafunzo kwa 

watumishi na kuongeza wataalam wa kada mbalimbali za afya. 

5. Kuhamasisha wananchi kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa UVIKO-19. 

Ninawahimiza wananchi wenye umri wa miaka 18 na kuendelea kupata 

chanjo dhidi ya UVIKO-19 kwa kuwa chanjo ndio nguzo kuu kwa sasa 

katika kujikinga na kukabiliana na ugonjwa huu. Hivyo nahimiza 

wananchi kuhakikisha kuwa wanapata chanjo kamili kwa wakati  hususani 

kwa sababu zifuatazo: 

I. Chanjo ziko salama na mpaka sasa chanjo ndiyo njia pekee 

iliyothibitika kupunguza madhara yatokanayo na janga hili la kidunia. 

Takwimu zetu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 90 ya wagonjwa 

wanaolazwa na wanaohitaji huduma za wagonjwa mahututi ni ambao 

hawajachanja. 

II.  Wananchi wengi kwa sasa hapa nchini bado hawajapata kinga ya 

kuzuia au kupunguza makali ya UVIKO-19 pindi wakikutana na watu 

wenye maambukizi. 

III. Ugonjwa wa UVIKO-19 bado upo duniani na siyo rahisi kujua nani 

anaweza kukuambukiza.  

IV. Mpaka sasa chanjo ndiyo njia pekee iliyothibitika kupunguza madhara 

yatokanayo na janga hili la kidunia.  

V. Kuondokana na changamoto ambazo zinaweza kujitokeza pindi mtu 

anapotaka kusafiri. Kwa sasa hivi duniani bila chanjo unaweza kukosa 

baadhi ya huduma za kijamii. 
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Ndugu Wananchi, Sambamba na chanjo ninawahimiza  wananchi kuendelea 

kuchukua hatua za kujikinga na ugonjwa huu ikiwemo kuvaa barakoa  kwa 

usahihi mnapokuwa kwenye maeneo yenye mikukanyiko na kwenye mikutano ya 

ndani, kuzingatia usafi binafsi ikiwemo kunawa mikono mara kwa mara kwa 

sabuni na maji tiririka au kutumia vipukusi (sanitezers), kufunika mdomo na pua 

wakati wa kukohoa kwa kitambaa safi au kutumia kiwiko cha mkono, kuendelea 

kuchukua hatua za kujenga mwili imara ikiwemo  kuzingatia ulaji wa vyakula 

unaofaa na kufanya mazoezi ya mwili angalau mara tatu kwa wiki. 

Ndugu Wananchi, narudia kusisitiza kuwa UVIKO-19 bado upo na hutokea kwa 

mtindo wa mawimbi yanayoambatana na mabadiliko mbalimbali. Hivyo kila 

mmoja wetu anao wajibu wa kushiriki katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu. 

Nitumie fursa hii kuwashukuru sekta mbalimbali ndani ya Serikali, wadau wa 

maendeleo, viongozi wa dini, viongozi wa kijamii na makundi mbalimbali ya 

kijamii kwa kutuunga mkono katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu. Kipekee 

ninawashukuru WATUMISHI WA AFYA nchni hususani walio mstari wa mbele 

katika kuwahudumia wagonjwa. Tunawashukuru sana! Serikali kupitia Wizara ya 

Afya itaendelea kushirikiana na wote katika kuhakikisha tunaudhiti ugonjwa huu. 

Hata hivyo badala ya kupambana na ugonjwa huu peke yake, mwelekeo wetu 

sasa ni kuendelea kutoa huduma za kudhibiti UVIKO-19 kupitia huduma nyingine 

jumuishi za afya kama vile Kifua Kikuu, huduma za mama na mtoto, huduma za 

VVU/UKIMWI, huduma za malaria, huduma za magonjwa yasiyoambukiza na 

kadhalika. 

 

Asanteni na imetolewa na: 
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