JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

Mwongozo kwa Watu Wenye Magonjwa ya Muda mrefu na Wanaoishi katika
Mazingira Hatarishi katika Kipindi cha Mlipuko wa Ugonjwa wa Corona
(COVID-19)

Toleo la Kwanza Tarehe 26 Mei, 2020

1.0 Utangulizi

Mwongozo huu unalenga katika kuhakikisha familia, jamii na Mamlaka za Serikali za
Mitaa wanachukua hatua kalika kulinda makundi haya dhidi ya maambukizi ya virusi

hivyo.
Mwongozo huu umeangalia sehemu kuu kama ifuatavyo:-

1.1.  Watu wenye hali hatarishi ambazo wakipata ugonjwa huu wana uwezekano wa
kupata athari zaidi:-

o Watu wenye umri zaidi ya miaka 60;

o Watu wenye magonjwa sugu na afya hatarishi kama vile:-

o Kisukari (Diabetes);

0 Kiharusi;

o Moyo;

o Upungufu wa kinga mwilini;

o Shinikizo la Damu (Hypertension);
o Unene unaozidi kiasi;

o) Asthma na Kifua kikuu;
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Saratani;

Watu wenye Ulemavu:

Watu wanaoishi mazingira hatarishi na wenye uhitaji maalum;
Akina mama wajawazito:

Wenye magonjwa ya figo na wako kwenye mashine ya kusafisha figo au
wamepandikizwa figo;

Magonjwa yanayoathiri mfumo wa Upumuaji kama vile Pumu (Asthma) na
COPD, Kifua Kikuu (Tuberculosis), Saratani na Magonjwa ya Figo

Jinsi ya Kuwakinga;

Kuepuka Misongariano

Kusitisha safari zisizokua za lazima
Kutumia Barakoa

Kutumia maiji tiririka na sabuni
Kutumia vitakasa mikono

Watu walio katika makundi haya wanapaswa kufahamu kuwa kutokana na hali
zao wako katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya Corona na
kuugua ugonjwa wa COVID-19. Mwongozo huu utasaidia kuwakinga na
kuwasaidia watu walio katika makundi yaliyotajwa hapo juu dhidi ya virusi vya
Corona (COVID-19).

Mwongozo unalenga kuimarisha maeneo yafuatayo;

. Kuongeza kiasi cha dawa ili kupunguza safari za mara kwa mara kufuata dawa

katika vituo, mfano watu wanaoishi na Virusi vya Ukimwi, Sukari na matatizo ya
Moyo;

Kuchukua kila hatua kuwakinga na COVID-19 waty wenye magonjwa sugu na
wanaoishi katika mazingira magumu:

Utambuzi wa watu walio katika mazingira hatarishi, watu wenye mahitaiji
maalumu na watu ambao hali zao ziko hatarini zaidi kuathiriwa kutokana na
COVID-19

Kuimarisha huduma za uchunguzi wa familia na kuwaunganisha na huduma za
matibabu;:

Kuimarisha mifumo ya utoaji wa huduma ikiwemo watu wa kuaminika kwa ajili ya
malezi ya watoto

Kubainisha taratibu zx kuzingatiwa na vituo vya kulelea watoto na makazi ya
wazee na wasiojiweza

Utaratibu wa utoaji huduma za matibabu, dawa na ushauri wa Afya



2.0

Mambo ya kuzingatia

2.1 Kwa kuzingatia uhusiano uliopo kati ya hali hii ya kiafya na mwenendo wa

Wahusika kuzingatia matibaby Yao yanayoendelea na matibabuy ya magonjwa
mengine yanayoweza kujitokeza kadri wanavyoshauriwa na watoa huduma za
afya ili kuimarisha afya zao na hatimaye kinga ya mwili

Kuhakikisha upatikanaji wa dawa zinazotumika na makundi haya katika vituo vya
kutolea huduma za afya

Ni muhimu zaidi kwa makundi haya kupunguza kabisa safari zisizo za lazima na
endapo inawezekana kutotoka nje ya nyumba zao ili kupunguza uwezekano wa
maambukizi kwa kutojihusisha na mikusanyiko au mchanganyiko na waty
wengine katika kipindi hiki cha mlipuko.

Kwa wale wanaotoka nje kwa shughuli mbalimbali za kibinadamu na wanaishi na
makundi tajwa, kuweka utaratiby katika familia wa kuwahudumia kwa kupunguza
kukaribiana nao mara kwa mara.

Waajiri wana wajibu wa kuweka mazingira rafiki ya kazi kwa watuy wenye
magonjwa sugu katika maeneo ya kazi hasa wakati huu wa mlipuko wa ugonjwa
wa COVID-19 ikiwa ni pamoja na kuwawezesha kufanya kazi katika ofisi ambazo
zinaruhusu mzunguko wa hewa, kukaa katika ofisi zinazo ruhusu nafasi kati ya
mtu na mtu, kuzuia safari za kiofisi Zisizokua za lazima pamoja na vikao vya
mara kwa mara.

Kuepuka uvutaji wa sigara wa moja kwa moja au kwa watu walio karibu, na tabia
nyingine hatarishi zinazoweza kuchochea uwezekano wa kupunguza kinga ya
mwili na kuleta dosari katika mfumo wa upumuaiji.

Waajiri na familia kuwasaidia waty wenye umri mkubwa, maradhi mengine na
magonjwa ya muda mrefu kuwa katika mazingira yanayoruhusu wao kuchukua
tahadhari za kujikinga na maambukizi ya virusi vya Corona ilj kupunguza
uwezekano wa maambukizi kuenea kwa kufanya yafuatayo:

o Kuweka maeneo ya kunawa mikono mara kwa mara kwa maiji
yanayotiririka na sabuni au kutumia vitakasa mikono kwa usahihi jli
kuondoa virusi vya Corona na vimelea vingine vya maradhi

o Familia zihakikishe kwamba kwa Wazee na wagonjwa hawaachwi peke
yao majumbani ili kufuatilia hali zao za lishe, matibabu na kuzingatia
dawa ikiwa ni pamoja na kubaini hali zao za kiafya endapo kuna
mabadiliko yoyote na kuchukua hatua stahiki ikiwa ni pamoja na kutoa
taarifa na kuwapeleka kwenye vituo vya kutolea huduma za afya mara
wanapoonyesha dalili za COVID-19 ay afya zao kudhoofika zaidi.

o Kuwasaidia kupata vifaa kinga hususani vikinga pua na mdomo
(barakoa yaani masks) ili waweze kuvitumia pale wanapohisi dalili za
ugonjwa huu (kuepusha maambukizi kwa wengine) au pale ambapo
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mwanafamilia mwingine anahisi dalili (kupunguza uwezekano wa wao
kuambukizwa).

o Pamoja na ukweli kwamba tahadhari hizi zinatakiwa kuchukuliwa na
watu wote; lakini kuna umuhimu mkubwa sana kuhakikisha kuwa jamii
nzima inaweka kipaumbele katika kuyasaidia makundi tajwa kuzingatia
tahadhari hizi na kusaidia kuwakinga dhidi ya COVID-19 ili kupunguza
athari zaidi.

o Familia na Waaijiri wanakumbushwa kuzingatia miongozo inayokataa
unyanyapaa wa aina yoyote ile na matendo yanayoweza kupunguza
upendo na utu wa Watanzania katika wakati huu ambapo
tunapambana na ugonjwa wa COVID-19.

o Kuepuka kugusa maeneo ya uso kama vile machoni, puani au
mdomoni ili kuepusha uwezekano wa kupitishia virusi vya Corona
ambavyo huenda vilikuwa mikononi visiingie mwilini.

o Kuhakikisha unadhifu wakati wa kukohoa au kupiga chafya kwa kuziba
pua na mdomo, kutumia karatasi laini (tishu) au sehemu ya mkono
uliokunjwa sehemu ya kiwiko

o Kutoa taarifa mapema pale anapojihisi kuwa na dalili za ugonjwa wa
COVID-19 kupitia namba 199 au kuwahi katika kituo cha kutolea
huduma za afya kilicho karibu.

o Makundi haya wanatakiwa kuchukua hatua zote za kujikinga ili
kupunguza uwezekano wa kuambukizwa.

2.2 Wajibu wa Taasisi za tibalvituo vya afya na Watumishi wa afya

* Kutoa huduma bora kwa wagonjwa husika na kuwahudumia katika vituo pasipo
usumbufu;

¢ Kuendelea kutoa elimu na dawa kwa magonjwa yao mengine

* Wahusika kutoa taarifa mapema katika vituo vya kutolea huduma au hospitali;

¢ Kutoa elimu kwa watu walio katika mazingira hatarishi pindi wanapofika kupata
huduma;
Kutoa dawa za muda mrefu kuzuia mgonjwa kuhudhuria Kliniki mara kwa mara:
Kutoa ushauri wa Kitaalamu wa namna ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19
Kuruhusu ndugu kuchukua dawa kwa ajili ya ndugu zao endapo itajitokeza haja
hiyo;

* Kutoa mawasiliano kwa mgonjwa endapo atahitaji kupata ushauri wa kiafya pale
ambapo si lazima kuhudhuria kliniki.

2.3Wajibu wa Familia na mhusika;

Ni wajibu wa jamii kusaidia makundi tajwa katika mambo yafuatayo;

* Kutojihusisha katika misongamano ya watu, kutulia nyumbani na kuzingatia
kunawa mikono mara kwa mara.

* Kukaa nyumbani katika mazingira safi wakati wote na kujiepusha kukutana na
watu mara kwa mara



Kuepuka kuwa karibu na mtu aliyeonyesha dalili za maambukizi ya virusi vya
corona (COVID-19). Dalili hizi zinajumuisha joto kuwa juu, kukohoa mfululizo,
maumivu ya mwili na mafua.

Kujiepusha na mikusanyiko. Hii inajumuisha kutokuhudhuria sherehe na
maeneo yenye kujumuisha watu wengi.

Pale inapobidi kutembelea vituo vya afya kwa ajili ya kupata huduma zingatia
kujiepusha na mikusanyiko. Ikiwezekana mwanafamilia asaidie kufuata huduma
hiyo kama hana tatizo la ziada Ia kiafya linalohitaji kuonana na Daktari /Mtoa
huduma

Watu wote wanaofika katika familia zenye makundi haya wanapaswa kunawa
mikono yao kwa kutumia maiji tiririka na sabuni kwa sekunde zisizopungua 20.
lkiwezekana uwekwe utaratibu wa kumtembelea mgonjwa na endapo hakuna
ulazima isitishwe.

Kuepuka kushika macho, pua na mdomo kama hujaosha mikono kwa maiji tiririka
na sabuni au kitakasa mikono.

lwapo kuna dalili za maambukizi ya virusi vya corona kama vile kukohoa
mfululizo, homa (kuanzia 37.8 °C na zaidi) na mafua, pata ushauri wa wataalamu
wa afya kutumia namba 199. Fanya hivyo mara tu unapoona dalili.

Zingatia maelekezo ya wataalamu wa afya ya kukaa umbali wa mita 2 (hatua 3)
kutoka mtu mmoja hadi mwingine katika familia

Kuhakikisha uwepo wa dawa/huduma kwa mhitaji/mgonjwa.

2.4. Wajibu wa Halmashauri kwa watu wanaishi Mazingira Hatarishi

Kutembelea familia na makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi na
kuwapatia elimu juu ya namna ya kuchukua tahadhari na kujikinga na
maambukizi ya ugonjwa wa COVID - 19

Kutoa elimu kwa jamii kusaidia watu walio katika makundi maalum kufikia
huduma na vifaa vya kujikinga kama vile maji tiririka na sabuni, vitakasa mikono
n.k

Kufanya utambuzi wa watu wenye mahitaji maalum na kuwaunganisha na
huduma muhimu

Kutenga na kuhakikisha vituo vinavyolea watoto havifungwi na vinapokea watoto
watakaopewa rufaa na wataalamu wa ustawi wa jamii wakiwemo watoto
wanaoishi na kufanya kazi mitaani

Kuhakikisha usambazaji wa vifaa kinga katika taasisi zinazotunza watoto na
makazi ya wazee ili kuwasaidia kujikinga na maambukizi

Kuweka mazingira rafiki ya matumizi ya vifaa vya usafi kwa ajili ya watu wenye
ulemavu

Kusaidia upatikanaji wa mahitaji ya msingi kwa familia zisizo na uwezo kwa
kuwaunganisha na watoa huduma mbali mbali ndani ya jamii

Kuwalinda watoto na kina mama dhidi ya vitendo vya unyanyasaji na ukatili
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