JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

MWONGOZO WA UPIMAJI WA WASAFIRISHAJI WANAOFANYA SAFARI ZA NJE YA

NCHI
Toleo la Kwanza Tarehe 20 Mei, 2020

1.0 Utangulizi

Kutokana na wimbi kubwa la wasafirishaji wanaofanya safari kati ya Tanzania na nchi
za Rwanda, Uganda, Kenya na Zambia kutolewa taarifa kuwa wamepata maambukizi
ya ugonjwa wa COVID-19. Wizara imeandaa mwongozo kwa ajili ya kudhibiti
maambukizi katika sekta ya Usafirishaji katika uchumi wa nchi. Kwa sasa wastani wa
wasafirishaji 500 wanaingia nchini kupitia katika mipaka ya barabara kwa siku kati ya
hao zaidi ya asilimia 50 ni watanzania na wengine ni kutoka katika nchi nyingine
zikiongozwa na Burundi, Kenya, Uganda, Rwanda, Malawi na Zambia. Asilimia
kubwa ya wasafirishaji hawa wanatokea Mkoa wa Dar es Salaam kuchukua mizigo
katika Bandari ya Dar es Salaam na Soko la Kariakoo.

1.1 Malengo ya Mwongozo
Mwongozo huu unalenga kuweka utaratibu na Mikakati ya Kukabiliana na
Mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 kupitia Sekta ya Usafirishaji. Mwongozo huu
unaweka utaratibbu wa kupima wasafirishaji wa malori yanayobeba bidhaa
muhimu na Mikakati ya Kukabiliana na Mlipuko na Ugonjwa wa CQOVID-19

2.0 Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu unalenga watoa huduma za afya mipakani, wasafirishaji wa mizigo
inayoingia na kutoka nchini, wamiliki wa vyombo vya usafiri, mamlaka za udhibiti
wa usafirishaji kwa njia ya barabara, vyombo vya usalama na wengineo.

3.0 Kamati ya Usimamizi wa Upimaji na Udhibiti wa COVID-19 kwa wasafirishaji

wa Malori.
3.1 Ngazi ya Taifa

3.1.1 Wajumbe: Afya Mipakani, Mwakilishi wa Mambo ya Nje, Maabara ya Taifa,
Mwakilishi wa LATRA, Mwakilishi wa OR-TAMISEMI, Mamlaka ya Mapato



Tanzania, Mwakilishi wa Wizara ya Uchukuzi, Mwakilishi wa Usalama Barabarani
na wawakilishi wa Vyama vya Wasafirishaji

3.1.2 Majukumu
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3.
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Kuandaa Mwongozo wa udhibiti wa COVID-19 kupitia sekta ya usafirishaiji.
Kuandaa utaratibu wa uchangiaji wa gharama za upimaji pale itakapohitajika.
Kuhakikisha kuna orodha ya wasafirishaji wote wanaofanya safari katika nchi
mbalimbali na kutunza kanzi data yao.

Kupokea changamoto za zoezi la upimaji na kuzifanyia kazi

Kuhakikisha kuna vituo vya upimaji na vyenye vifaa vya kuchukulia sampuli
Kuhakikisha majibu ya upimaji yanatoka mapema

Kuhakikisha wanatoa vyeti kwa wale wasiokuwa na maambukizi ili kuendelea
na usafirishaiji

Kufanya usimamizi shirikishi na kuwajengea uwezo wapimaji.

Kuhakikisha wasafirishaji walioonekana kuwa na maambukizi wanapatiwa
huduma za afya.

10.Kuratibu vikao vya wadau pamoja na vikao vya nchi jirani ili kuondoa

changamoto za usafirishaji.

3.2 Ngazi ya Mkoa na Mipakani

3.2.1 Wajumbe: Mganga Mkuu wa Mkoa, WWaganga wa kuu wa Wilaya ambapo Mipaka
ipo, Maafisa afya wafawidhi wa Mipaka, Afisa uhamiaji, Afisa Usalama wa Barabarani wa
Mkoa/Wilaya timu ya wachukua sampuli (daktari mmoja na nurse wawil) na Maafisa
Usalama wa Taifa, Polisi na Mamlaka ya Mapato Tanzania. Mganga Mkuu wa Mkoa
atakuwa msimamizi wa zoezi hili.

3.2.2 Majukumu
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Kuhakikisha vituo vya upimaji vimeainishwa na kuna watumishi wa kuchukua
sampuli muda wote

Kuhakikisha uwepo wa vifaa muhimu vya kuchukulia sampuli kwa kuvichukua
kutoka katika maabara ya taifa.

Kuhakikisha wasafirishaji wanapata majibu yao kwa wakati

Kupokea changamoto na kuzifanyia kazi

Kuhakikisha waszfirishaji ambao watakutwa na maambukizi wanafanyiwa
counselling na kupewa njia sahihi za kuishi bila kueneza maambukizi kwa
wengine

Kuhakikisha wanakutwa na maambukizi wanafuatiliwa na wanapata matibabu
inapobidi

Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kuhakikisha wasafirishaji wana vyeti vya
upimaji

Kuhakikisha wasafirishaji ambao wamepima POSITIVE hawaendelei na safari
Kukagua uzingatiaji wa matumizi ya vifaa kinga ikiwemo barakoa, sanitizer

10. Kuchukua sampuli kila siku na kuziwasilisha katika Maabara ya Taifa
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11.Kuhakikisha kuna vituo vya upimaji na vyenye vifaa vya kuchukulia sampuli na
utaratibu wa kufikisha sampuli maabara ya kupima

12.Kutoa kipaumbele cha sehemu ya kupaki gari Pamoja na ulinzi wa mizigo kwa
kipindi chote cha kubadilisha wasafirishaji na kusubiri vipimo.

4.0 Utaratibu wa upimaiji

4.1 Upimaiji kabla ya Safari (Exit Screening)
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Wasafirishaji hawataruhusiwa kusafirisha mizigo bila kufanyiwa
vipimo na kuonekana hawana maambukizi ya COVID-19

Wamiliki wa vyombo vya usafiri kuhakikisha wasafirishaji wote
wanaokwenda nje ya nchi wamepima na hawana maambukizi ya
COVID-19.

Wasafirishaji watakuwa hawana maambukizi watapewa cheti
maalumu ambacho kitaoneshwa mpakani (Kiambatisho namba 01)
Vipimo vya COVID-19 vitakuwa vinarudiwa kila baada ya siku 14
anapokuwa ametimiza incubation period bila kuonyesha dalili, hivyo
atapimwa tena ili kufahamu hali yake.

Wamiliki wa vyombo vya usafiri wahakikishe wasafirishaji ambao
wako Dar es Salaam wanakwenda kupima katika maabara ya Taifa
iliyoko Mabibo External

Ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na Mkuu wa
Maabara yaTaifa watahakikisha kuna watumishi na vifaa muhimu kwa
ajili ya zoezi la kuchukua sampuli kwa wasafirishaji na kuwapatia
majibu kwa wakati.

Maafisa Afya wa Mipakani kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na
usalama kukagua vyeti vya upimaji wa COVID-19. Ukaguzi huu
uhusishe kulinganisha taarifa za dereva zilizoko katika kanzi data ya
waliopima na cheti alichonacho.

Wasafirishaji ambao watakuwa wana cheti na hawapo katika kanzi
data ya waliopima mpakani watachukuliwa kuwa hawajapima.

4.2 Upimaji wa Wasafirishaji ambao Safari hazitaanzia Mkoa wa Dar es Salaam.

421 Wasafirishaji ambao hawako Dar es Salaam watachukuliwa sampuli
katika Ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa baada ya kuonesha ushahidi wa
safari za nje ya nchi (hati ya kusafiria au kitambulisho) au Mipakani na
kusubiri majibu.

422 Sampuli zilizochukuliwa kwa wasafirishaji ziandikwe maneno ya
utambulisho yaani Jina la Mpaka_TD

4.2.3 Wamiliki wa magari ya usafirishaji wa mizigo wahakikishe wasafirishaji
wao wamepima na kuwa na cheti kabla ya kuanza safari zao.



4.2.4 Msafirishaji ambaye ataonekana ana maambukizi ya COVID-19
hataruhusiwa kuendelea na safari hivyo lazima wamiliki walete dereva
mwingine ambaye naye atapimwa.

4.2.5 Msafirishaji ambaye atabainika kuwa na maambukizi atapelekwa
kwenye kituo cha kutolea huduma za afya kwa ajili ya kupatiwa
matibabu n aushauri.

4.2.6 Wasafirishaji watakaokuwa hawana maambukizi wataruhusiwa
kuendelea na safari baada ya kupewa cheti maalum ambacho
kitadumu kwa siku 14.

427 Gari litakalokuwa na dereva ambaye amekutwa na maambukizi
litafanyiwa utakasaji na timu ya maafisa afya wa mpakani kwa
kuoshwa kwa maji na sabuni na kutumia Alcohol based disinfectant
yenye kiwango cha asilimia 70 kabla ya kuruhusu dereva mwingine
kuendesha gari hilo.

4.2.8 Gharama za utakasaji wa gari zitatozwa kwa mujibu wa Mwongozo
wa Uchangiaji wa Huduma za Afya Mipakani wa Mwaka 2010.

4.3 Upimaji kwa wanaoingia nchini (Entry Screening)

4.3.1 Wasafirishaji wote wanaoingia nchini isipokuwa Watanzania
hawataruhusiwa kuingia nchini bila kuonesha vyeti halali vya upimaji
wa COVID-19.

4.3.2 Wasafirishaji ambao hawatakuwa na vyeti halali vya upimaji wa
COVID-19 hawataruhusiwa kuingia nchini.

4.3.3 Wasafirishaji wote raia wa Tanzania waliopimwa nje ya nchi na
kuonekana kuwa na maambukizi hata kama hawana dalili zozote
hawataruhusiwa kuendelea kutoa huduma ya usafirishaji hadi pale
watakaporudiwa vipimo tena ili kujiridhisha kuwa hawana
maambukizi.

4.3.4 Wamiliki wa magari wahakikishe wasafirishaji wao wote waliopima na
kuonekana kuwa na maambukizi katika nchi jirani wanarudia vipimo
kabla ya kuruhusiwa kuendelea na safari na wanatolewa taarifa kwa
ajili ya ufuatiliaji na kupata huduma muhimu zinazostahili kutoka
katika mamlaka za afya.

Mwongozo huu utaboreshwa kulingana na mahitaji

Sod?
rof/ Abel N. Makubi.

MGANGA MKUU WA SERIKALI
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HEALTH, COMMUNITY DEVELOPMENT, GENDER, ELDERLY AND CHILDREN

Telegram“AFYA” DODOMA 3 Government City — Mtumba,
Telephone: +25526-2323267 Health Road/Street,
P.O.Box 743,

Email: ps@afya.go.tz
(Alllettersshould be addressed to 40478 DODOMA.
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In replypleasequote:

Ref. No. PA. 87/266/10. Vol.l/68 (Date) / /2020
PoE-TD_COV':

TO WHOM IT MAY CONCERN

REF. CERTIFICATE OF HEALTH CLEARANCE

Please refer to the above headirg.

| hereby certify that Mr/Ms has been tested
for COVID-19 and found to be NEGATIVE on (Date) .Therefore, the
afore-mentioned person is allowed to proceed with his/her daily duties. The validity of this

certificate is 14 days after testing.

Thank you for your compliance.

Dr. Alex S. Magesa Prof. Abel N. Makubi
Assistant Director for Chief Medical Officer
Diagnostic Services



