
KANUNI ZAMAADILI YA UTENDAJI
KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Kanuni hizi zimetungwa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma kwa mujibu wa 

mamlaka aliyopewa katika kifungu cha 34
cha Sheria ya Utumishi wa Umma ya

Mwaka 2002 pamoja na Kanuni ya 65 (1)
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za

Mwaka 2003.
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TABIA NAMIENENDO YA
KIMAADILI

1. Ili Utumishi wa Umma uwe wenye 
ufanisi na wa kuheshimika, watumishi 
wanapaswa kuzifuata Kanuni za 
Maadili ya Utumishi pamoja na kuwa 
na tabia na mwenendo unaozingatia 
mambo yafuatayo:

1. Kutoa Huduma Bora
2. Utii kwa Serikali
3. Bidii ya Kazi
4. Kutoa Huduma Bila Upendeleo
5. Kufanya Kazi kwa Uadilifu
6. Kuwajibika kwa Umma
7. Kuheshimu Sheria
8. Matumizi sahihi ya Taarifa
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Kutoa
Huduma Bora



KUTOAHUDUMA BORA

2. Watumishi wa Umma wanapaswa
kutambua kwamba wana wajibu wa
kutoa huduma bora kwa umma. Katika
kutimiza wajibu wao, wanapaswa pia
kuzingatia yafuatayo:

a) Kuifahamu vema na kuiheshimu 
Kanuni hii ya Maadili.

b) Kuweka malengo halisi ya kazi ili
kuwawezesha kufikia kiwango cha
juu kabisa katika utendaji wao wa kazi.

c) Kuwa wabunifu, wavumbuzi na siku
zote kujibidisha kuongeza viwango
vya utendaji kwa kujiongezea maarifa
na ujuzi.

d) Kutumia misingi ya haki, badala ya
upendeleo, katika utoaji wa huduma.

e) Kuwa msafi na kuvaa nguo za heshima
zinazokubalika mahalipa kazi.
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f) Kujitahidi kudumisha uhusiano mzuri
mahali pa kazi na utendaji kazi wa
pamoja kwa:

(i) kutoa maelekezo ambayo ni wazi; 
sahihi na ya kueleweka;

(ii) kuepuka kufanya vitendo viovu au
kutamka maneno yanayolenga 
kuwaaibisha watumishi wa ngazi 
moja, za chini yao au wa vyeo vya juu;

(iii) kuepuka matumizi ya lugha 
mbaya, matusi, utani na hasira 
katika utendaji wa kazi;

(iv) kutafakari ipasavyo maoni rasmi 
yanayotolewa na watumishi  
wengine na hata walio chini yao;

(v) kufanya mikutano ya watumishi 
mara kwa mara;

(vi) kuhakikisha kwamba watumishi 
walio chini yao wanaweka male- 
ngo halisi ya kazi, kufuatilia utendaji
wao mara kwa mara na kuwa-
himiza kuongeza uwezo na 
ujuzi wao katika utendaji;
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(vii) kutoa taarifa za tathmini ya 
utendaji kwa watumishi bila 
upendeleo;

(viii) kutoa sifa au tuzo kwa watu-
mishi wenye utendaji bora na 
kuwaadhibu wenye utendaji duni;

(ix) kuwaheshimu watumishi wenzao
pamoja na kuheshimu haki zao,
hasa haki za faragha wanapo-
shughulikia taarifa zao za 
siri na binafsi.
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Utii kwa
Serikali



UTII KWA SERIKALI

3. (1) Watumishi wa Umma wanapaswa 
kuitii Serikali iliyopo madarakani.

(2) Kwa hiyo, Watumishi wa Umma 
wanatakiwa kutekeleza sera na 
maelekezo halali yanayotolewa na
Mawaziri na viongozi wao 
wengine wa Serikali.
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Bidii ya
Kazi



BIDII YA KAZI

4. Watumishi wa Umma wanapaswa 
kufanya kazi kwa bidii na nidhamu ya 
hali ya juu. Vilevile, wanapaswa kuonyesha
kwamba wanaheshimu na kujali wajibu 
wao kwa kufanya yafuatayo:

a) Kutumia maarifa, ujuzi na utaalamu 
wao ili kupata ufanisi wa upeo wa 
juu katika utendaji wao wa kazi;

b) Kutimiza wajibu wao na kwa kufanya
kazi kwa ufanisi wa kiwango cha juu na
kuzikamilisha katika muda unaotakiwa;

c) Kuepuka mwenendo mbaya ambao
utaathiri ufanisi katika utendaji kazi;

d) Kuwa tayari kufanya kazi katika kituo 
chochote cha kazi atakachopangiwa; na

e) Kufika sehemu ya kazi kwa muda 
uliopangwa na kuzingatia muda 
rasmi wa kufanya kazi.
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Kutoa Huduma
Bila Upendeleo



KUTOAHUDUMA BILA
UPENDELEO

5. (1) Watumishi wa Umma wanayo 
haki ya kidemokrasia ya kuwa 
wanachama wa chama chochote 
cha siasa. Vilevile, wanayo haki  
ya kuvipigia kura vyama vyao 
pamoja na viongozi wao wakati 
wa uchaguzi mkuu.

(2) Watumishi wa Umma wanaweza 
kushiriki katika masuala ya siasa 
katika vyama vyao ilimradi kwa 
kushiriki kwao hawataonyesha 
upendeleo katika utendaji wao wa kazi.
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(3) Hata hivyo, Watumishi wa Umma 
wanapaswa kuzingatia masharti 
yaliyowekwa katika ushiriki wao 
katika masuala ya siasa:-

a) Hawaruhusiwi kufanya wala kuji-
husisha na masuala ya siasa wakati
wa saa za kazi au mahali pa kazi;

b) Kutoa huduma kwa upendeleo 
kutokana na msimamo wao wa 
kisiasa; na

c) Kutumia taarifa au nyaraka za 
kiofisi wanazopata kutokana na 
utumishi wao kwa umma kwa 
manufaa ya vyama vyao.

(4) Watumishi wa umma wanayo haki ya
kuwasiliana na viongozi au wawakilishi
wao wa kisiasa ilimradi wanazingatia
yafuatayo:

a) Waepuke kutumia ushawishi wa 
kisiasa kuingilia mgogoro wa 
kikazi baina yao na serikali;
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b) Waepuke kutumia ushawishi 
wa kisiasa kwa manufaa yao 
binafsi ambayo sio sehemu ya 
sera za Serikali.

(5) Watumishi wa Umma wanayo 
haki ya kuabudu na kushiriki
dini yoyote wanayoipenda ilimradi
kwa kufanya hivyo hawavunji 
sheria zilizopo. Hata hivyo, kwa 
kuwa Serikali haina dini, 
hairuhusiwi kuhubiri imani za dini
wakati wa kazi na mahali pa kazi.
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Kufanya Kazi 
kwa Uadilifu



KUFANYAKAZI KWAUADILIFU

6. (1) Watumishi wa Umma wanapaswa 
kutumia madaraka waliyokabidhiwa 
kwa kuzingatia mipaka ya madaraka
yao na hawapaswi kutumia madara-
ka hayo kwa manufaa yao binafsi,
kuwapendelea marafiki na jamaa
zao au kuwakandamiza wengine.

(2) Watumishi wa Umma wanapaswa
kusimamia vizuri fedha na mali ya
umma waliyokabidhiwa na ni
wajibu wao kuzuia uharibifu,
upotevu au ubadhirifu usitokee
kutokana na uzembe au manufaa ya
mtu binafsi au kundi fulani.

(3) Watumishi wa Umma wanapaswa
kutumia rasilimali za umma kwa
manufaa ya umma. Rasilimali za
umma ni pamoja na mitambo, vifaa
vya ofisi, simu, kompyuta, mashine za
kunakili kwa picha, huduma za umma 
(kama vile umeme, maji, usafiri n.k.),
majengo na vifaa vinginevyo
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vilivyonunuliwa kwa fedha za
Serikali au kutolewa msaada kwa
Serikali. (Gharama anazorejeshewa
mtumishi na Serikali au gharama za
huduma za nyumbani kwa baadhi
ya watumishi kama vile: simu,
maji, umeme huhesabiwa kama 
ni sehemu ya mali ya umma).

(4) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuwa waaminifu na kutumia muda
wa kazi kutekeleza wajibu wao.  
Hawaruhusiwi kutumia muda wa
kazi kwa shughuli zao binafsi au
kwa mapumziko isipokuwa kama 
wamepewa idhini ya kufanya hivyo.
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(5) Watumishi wa Umma hawaruhusi-
wi kuwaomba au kuwaagiza watu-
mishi walio chini yao kuwafanyia
kazi zao binafsi ambazo hazina
uhusiano na kazi zao za utumishi
wa umma.

(6) Watumishi wa Umma wanatakiwa,
kwa utaratibu uliowekwa, kuwa
tayari kutangaza kwa waajiri wao
au mamlaka yoyote halali mali walizo-
nazo, za waume au wake zao na
mali za ndugu wanaowategemea
endapo watatakiwa kufanya hivyo.

(7) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka tabia ambayo inavunja
heshima ya utumishi wao kwa
umma hata wanapokuwa nje ya
mahali pa kazi. Tabia inayoweza 
kuvunja heshima ya utumishi wa
umma ni pamoja na matumizi ya
madawa ya kulevya, ulevi, kukopa
kwa kiwango ambacho hawawezi
kurejesha, mwenendo mbaya na
kujihusisha na vitendo vyovyote
viovu mbele ya jamii.
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(8) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka kutoa zawadi zisizo halali,
kuomba, kulazimisha au kupokea
rushwa kutoka kwa mtu yeyote
ambaye waliwahi kumhudumia, 
wanayemhudumia au wanayetarajia
kumhudumia ama kwa kufanya
hivyo wao wenyewe au kwa kum-
tumia mtu mwingine. 
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(9) Kwa mujibu wa Kanuni hii, rushwa
ni mapato yasiyo halali ambayo
yamepatikana kutokana na matu-
mizi mabaya ya ofisi au madaraka
aliyokabidhiwa mtumishi.

(10) Watumishi wa Umma au familia
zao wanapaswa kuepuka kuomba,
kupokea au kutoa zawadi ambazo 
zitaonekana kwamba zinalenga
kuathiri uadilifu wao.

(11) Watumishi wa Umma wanapaswa 
kuepuka kutoa zawadi kwa watu-
mishi wenzao.

(12) Kwa mujibu wa Kanuni hii, vitu
vifuatavyo havihesabiwi kama
zawadi yenye mwelekeo wa rushwa:-

a) vitu vidogovidogo vyenye 
thamani ambavyo vimetengenezwa 
mahususi kwa kutolewa kama 
zawadi. Vitu hivyo ni pamoja na 
kadi za salamu, vikombe vya 
washindi wa mashindano mbalimbali,
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kalenda, vitabu vya kumbukumbu 
za kila siku (shajara), kalamu n.k.;

b) kitu chochote ambacho mtumishi 
wa umma analipia au kufanya 
marejesho kulingana na thamani 
yake;

c) kitu chochote ambacho kimelipi
wa na Serikali.

(13) Zawadi yoyote ambayo haipo
kwenye maelezo yaliyotangulia
hapo juu, inapaswa kukabidhiwa
kwa mwajiri na mtumishi aliye-
pokea kwa maandishi. Mwajiri ana-
paswa kukiri kupokea zawadi kuto-
ka kwa mtumishi na kuingiza kati-
ka rejesta ya zawadi zilizokabidhi-
wa kwake.  Serikali itatoa zawadi
hizo kama hisani kwa jumuiya au
shirika lolote.
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(14) Watumishi wa Umma wanaoacha
kazi au kustaafu katika utumishi wa
umma, wanapaswa kuepuka kutu-
mia madaraka waliyokuwa nayo
walipokuwa katika utumishi wa
umma kwa kuomba au kupokea
huduma ya upendeleo katika utu-
mishi wa umma kwa faida yao
binafsi au watu wengine.

(15)Mtumishi aliyeacha kazi au kustaa-
fu aepuke kumwakilisha mtu au
shirika lake Serikalini ili apewe
huduma kwa masuala ambayo
yalikuwa chini ya madaraka yake
alipokuwa katika utumishi.
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Uwajibikaji 
kwa Umma



UWAJIBIKAJI KWAUMMA

7. (1) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuwahudumia wateja wao na watu-
mishi wenzao kwa heshima.
Vilevile, wanapaswa kuwahudumia
kwa makini zaidi wananchi wenye
mahitaji ya pekee kama vile wazee,
wanawake, watoto, maskini, wagonjwa,
wenye ulemavu na kundi lolote la
watu ambao wapo katika hali
ngumu.

(2) Watumishi wa Umma ambao
wanaombwa na wananchi kutoa
ufafanuzi au maelekezo juu ya
masuala yatokanayo na sheria,
kanuni na taratibu za serikali wana-
paswa kushughulikia mahitaji ya
wananchi hao haraka kwa uwazi 
na bila upendeleo.

(3) Watumishi wa Umma wanapaswa
kutekeleza wajibu wao wakijihesabu
kwamba wao ni watumishi wa umma.
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Kuheshimu
Sheria



KUHESHIMU SHERIA

8. (1) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuzifahamu, kuzizingatia na kuzifuata
ipasavyo sheria, kanuni na taratibu za
kazi.

(2) Watumishi wa Umma wanapaswa
kutumia sheria, kanuni na tarati-
bu zilizopo katika kutekeleza
wajibu wao na wakati huo huo
kutambua kasoro ambazo zinahi-
taji marekebisho.

(3) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka kumnyanyasa mwananchi
au mtumishi mwenzao kwa misi
ngi ya jinsia, kabila, dini, itikadi
za kisiasa, utaifa, utamaduni,
kuoa au kuolewa au ulemavu.

(4) Watumishi wa Umma waepuke kuwa
na mahusiano yoyote ya kimapenzi
mahali pa kazi na wakati wa kazi.
Vilevile, wanapaswa kuepuka tabia
yoyote ya unyanyasaji wa kijinsia.  
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Matendo ya unyanyasaji wa kijinsia
ni pamoja na:

a) kulazimisha mahusiano ya
kimapenzi au upendeleo wa 
kimapenzi na mtu yeyote;

b) vitendo vya kubaka, kunajisi au
shambulio lolote la aibu;

c) vitendo vya makusudi ambavyo
havikubaliki kama vile kugusana,
kufinyana, kupapasana, kusuguana
au kushikana kwa nguvu sehemu
yoyote ya mwili, nywele au hata nguo;

d) kutoa masengenyo, ishara, sauti
fulani fulani, utani, matamshi yoyote
yanayolenga jinsi au kiungo cho-
chote cha mwili wa mtu.
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e) kusaidia au kupokea upendeleo, ahadi
au zawadi kutokana na kukubali
kuwa na uhusiano wa  kimapenzi;

f) kuangalia, kuonyesha au kugawa 
vitu kama vile picha, filamu,
machapisho katika vijarida ambayo
huonyesha matukio au vitendo bayana
vya mahusiano ya kimapenzi au
ambayo huvunja maadili mema sehe
mu ya kazi au wakati wa kazi.

(5) Watumishi wa Umma ambao
wanaombwa na viongozi wao wa
kazi kuvunja Sheria au Kanuni za
Maadili ya Utendaji katika Utumishi
wa Umma au Kanuni za Maadili ya
Kazi za Kitaalamu wanapaswa kutoa
taarifa kwa kutumia taratibu za Serikali
zilizopo za kushughulikia malalamiko.
Iwapo mtumishi ataona vigumu kutu-
mia taratibu zilizopo katika sehemu
yake ya kazi, malalamiko yanaweza
yakaelekezwa moja kwa moja kwa
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
ambaye atashughulikia malalamiko
hayo ipasavyo.
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Matumizi Sahihi 
ya Taarifa



MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA

9. (1) Watumishi wa Umma hawaruhusi-
wi kutoa kwa watu wasiohusika
taarifa za Serikali, ama za siri au za
kawaida, ambazo wamezipokea
kutoka kwa watu wengine kwa
kuaminiwa tu lakini bila idhini.
Kwa kuzingatia utunzaji wa siri za
Serikali, watumishi hawaruhusiwi pia
kutoa taarifa za Serikali kwa watu
wasiohusika hata baada ya kuacha
kazi katika utumishi wa umma.

(2) Watumishi wa Umma hawaruhusi-
wi kupotosha au kuzuia utekelezaji
wa sera na mipango ya Serikali
kwa kutoa taarifa kwa watu bila
idhini kabla sera na mipango hiyo
kutangazwa rasmi kwa umma.

(3) Watumishi wa Umma hawaruhusi-
wi kutumia nyaraka au taarifa za
Serikali wanazozipata katika
kutekeleza wajibu wao kwa manu-
faa yao binafsi.
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(4) Taarifa za Serikali zitatolewa kwa
vyombo vya habari na maafisa
wenye madaraka ya kufanya hivyo
kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa.

(5) Watumishi wa Umma watatoa taari-
fa za Serikali wanazotaka 
zipelekwe kwenye vyombo vya
habari kupitia kwa maofisa wao wa
habari, mawasiliano na elimu au
kupitia kwa wakuu wao wa kazi.

Dar es Salaam,
Tarehe 11 Januari, 2005

MARYM. NAGU (Mb)
Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Anwani
S.L.P. 2483, Dar es Salaam

Barua pepe: permsec@estabs.go.tz
Tovuti: www.estabs.go.tz
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