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TAFSIRI

Neno Tafsiri
Afya Ukamilifu wa binadamu kimwili, kiakili na kijamii na 

kutokuwepo kwa maradhi
Bioanuai Aina mbalimbali za maisha ya viumbe hai, jinsi 

vinavyoishi katika mifumo ya maisha.
Chembe hai na viini tete Chembe hai ni seli na Viini tete ni viini 

vilivyobadilishwa kijenetiki, vinavyoweza 
kuhifadhiwa na kurutubishwa kwa ajili ya kupata 
kiumbe kipya pasipo kukutana kwa mbegu ya kiume 
na yai la kike.  Vile vile, viini tete hivyo vyaweza 
kutumika kutibu magonjwa kama kansa na ukuaji usio 
kawaida wa chembe hai (abnormal growth).

Huduma za utengemao Humaanisha huduma zinazomwezesha mtu mwenye 
matatizo ya kijamii, kumudu maisha yake ya kila siku 
na pia kushiriki kikamilifu katika kuiletea maendeleo 
jamii inayomzunguka.

Ithibati Ni hati ya kutambulika baada ya kufikia viwango 
vilivyowekwa.

Masuala mtambuka Ni yale ambayo utekelezaji wake unagusa sekta 
mbalimbali na jamii.

Matamko Ni azma ya Serikali inayoelekeza kufikia malengo 
iliyojiwekea.

Sera Ni tamko lenye kusudio la kufikia lengo au 
madhumuni maalum.

Taaluma mseto Kuwa na wataalam wenye taaluma mbalimbali katika 
kituo cha kutolea huduma za afya.

TEKNOHAMA Ni kifupisho cha ‘Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano.’

Tofauti kati ya upungufu 
na changamoto

Upungufu ni tatizo lililopo na changamoto  ni namna 
ya kukabiliana na tatizo.
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Neno Tafsiri

Tofauti ya ‘tiba asili’ na 
‘tiba mbadala’.

Tiba ya asili ni matibabu ya kijadi yanayorithishwa 
toka kizazi kimoja hadi kingine kwa njia ya mdomo 
au maandishi, tiba mbadala ni tiba isiyotumia upasuaji 
au dawa kwa mfano mazoezi ya viungo, kuchoma kwa 
mionzi na kuchoma visindano.

Uwiano Upatikanaji wa huduma za afya kulingana na mahitaji 
halisi

Vinasaba (DNA – 
Deoxyribonucleic acid)

Ni chembechembe za asili za urithi pia, 
chembechembe zinazotumika kutambua chanzo cha 
tukio, magonjwa ya urithi na kutambua mzazi halali 
wa mtoto.

Vitendanishi Ni kemikali zinazotumika katika uchunguzi wa 
kimaabara.
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DIBAJI

Serikali imeendelea kutoa kipaumbele katika huduma za afya zenye ubora na 
zinazowafikia wananchi wote ili kuboresha afya zao.  Serikali inatambua umuhimu wa 
afya bora kwa wananchi wake kwani afya bora ni raslimali muhimu kwa maendeleo. 
Maendeleo ya Taifa letu la Tanzania yataletwa na wananchi wenye afya na wenye 
uwezo wa kuzalisha mali.

Katika kuhakikisha kuwa wananchi wana afya bora, Serikali imeendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali kutoa huduma za afya kwa kuzingatia sera na miongozo iliyopo.

Sera ambayo imeendelea kutumika katika kuelekeza utoaji wa huduma za afya 
ilipitishwa mwaka 1990. Tangu sera hiyo ilipopitishwa, yamekuwepo mabadiliko 
mbalimbali ya kiuchumi na kijamii, mabadiliko ya sayansi na technolojia na kuongezeka 
kwa magonjwa.  Yametokea pia, maelekezo mbalimbali ya Serikali. Mabadiliko na 
maelekezo yote haya yanatoa changamoto mpya katika utoaji wa huduma za afya na 
yamechangia kwa pamoja kuifanya sera iliyopitishwa mwaka 1990 kutokidhi mahitaji 
na matarajio ya sasa na ya miaka ijayo.

Mfumo na utaratibu wa utoaji huduma unaotumika hivi sasa umebadilika kutokana 
na mabadiliko yaliyotokea, ikilinganishwa na mfumo uliokuwa unatumika kwa 
maelekezo ya Sera ya 1990.  Mwaka 1996 marekebisho ya sera yalipitishwa kwa 
lengo la kuanzisha mfumo mpya wa utoaji na uendeshaji wa huduma za afya katika 
ngazi ya wilaya.  Katika marekebisho haya,  ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji 
wa afya ulitambuliwa na kupewa msukumo, pia yalikasimu usimamizi wa utekelezaji 
katika mamlaka za Serikali za Mitaa na hivyo kuongeza ushiriki wa wananchi katika 
kusimamia na kumiliki raslimali za afya.

Mabadiliko haya yamelazimu kufanyia mapitio ya Sera ya mwaka 1990, na yamezingatia 
sera na mikakati mbalimbali ya kitaifa na kimataifa. Sera na mikakati hiyo ni pamoja na  
Dira ya  Maendeleo ya Taifa ya 2025, Malengo ya Maendeleo ya Milenia na Mkakati 
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA).
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Sera ya afya ya mwaka 1990 iliyopitiwa mwaka 2007, imeweka bayana dira, makusudio, 
maelekezo ya Serikali katika mfumo wa matamko, mabadiliko ya kiuchumi na kijamii, 
matokeo ya tafiti na majaribio na uzoefu katika utoaji wa huduma.  Aidha, utayarishaji 
wa sera hii umekuwa shirikishi kwa Wizara kuwashirikisha  wadau mbalimbali 
wanaotoa na kutumia huduma za afya katika kupitia Sera ya 1990.

Jukumu la wadau wote wa sekta ya afya ni kusoma, kuielewa na kutafsiri matamko 
yaliyomo katika sera hii wakati wa kupanga, kutoa na kutathmini huduma za afya 
nchini.

Wizara inatoa shukrani kwa wadau wote walioshiriki kutoa maoni yao na hivyo 
kukamilisha Sera hii.  Nina imani kuwa wadau katika ngazi zote watashiriki kikamilifu 
katika kutekeleza Sera hii kwa lengo la kuboresha huduma za afya kote nchini.

Prof. David Homeli Mwakyusa (Mb),
Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii
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SERA YA AFYA

	 UTANGULIZI1.0	

Afya maana yake ni hali ya ukamilifu kimwili, kiakili, kijamii na kutokuwepo 
kwa maradhi. Afya bora ni nguzo na raslimali muhimu katika kuchangia 
maendeleo ya mtu binafsi, familia na nchi hususan katika kuleta maisha bora na 
kupunguza umaskini. Kwa mantiki hii afya inalenga kuwa na ustawi endelevu 
kwa jamii, kwa kuzingatia mchango wa mtu binafsi kulingana na nafasi, uwezo 
na fursa zilizopo katika kuleta maisha bora. Upatikanaji wa afya bora unahitaji 
uwezeshaji wa jamii iwe na uwezo wa kushiriki, kuamua, kupanga na kutekeleza 
mikakati yao ya kuwaletea maendeleo katika ngazi mbalimbali.

Mara baada ya Uhuru (1961) hadi mwaka 1990, Wizara ya Afya imetekeleza 
huduma za afya nchini kwa kutumia sera ya nchi kwa ujumla bila kuwepo sera 
rasmi ya Taifa ya Afya. Sera ya nchi ilikuwa ni kupambana na maradhi, ujinga 
na umaskini. Kwa hiyo mipango yote ya sekta ya afya ililenga katika kupunguza 
maradhi na vifo kwa kutumia raslimali zilizopatikana. 

Sera rasmi ya Afya ilitayarishwa na kupitishwa mwaka 1990. Msisitizo wa sera 
hii ulikuwa ni kuinua hali ya afya kwa wananchi wote na kipaumbele kilitolewa 
kwa makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kuugua, ambayo ni; watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano, wanawake wajawazito na wananchi wote. Aidha, 
sera ililenga kuweka mfumo wa huduma za afya utakaokidhi mahitaji ya 
wananchi na kuongeza umri wa kuishi wa watanzania.

Sera ya Afya ya mwaka 1990 ina upungufu kutokana na mabadiliko ya 
kiuchumi na kijamii yanayoendelea, maelekezo mapya ya Serikali, kuongezeka 
kwa magonjwa yakijumuisha mapya na sugu yanayohitaji tiba ya muda mrefu, 
magonjwa yanayojitokeza uzeeni na mabadiliko katika sayansi na teknolojia. 
Hivyo, imelazimu kufanya mapitio, ili kuwa na sera inayokidhi mahitaji ya sasa 
na baadaye. 

Sera hii ya Afya ya mwaka 2007, imetayarishwa kwa kuzingatia mabadiliko 
ya Sera za kiuchumi na kijamii yaliyojitokeza kitaifa na kimataifa. Misingi ya 
sera hii ni pamoja na Sera ya Afya ya mwaka 1990, Mabadiliko katika Sekta ya 
Afya, Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Malengo ya Maendeleo ya Milenia 
na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania.
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2.0	 HALI YA HUDUMA ZA AFYA NCHINI

Huduma za afya nchini zimeendelea kutolewa kwa kiwango cha kuridhisha 
kutokana na mabadiliko endelevu yanayofanyika katika Sekta ya afya kwa 
lengo la kuleta uwiano katika upatikanaji wa huduma bora za afya mijini na 
vijijini. Kiasi cha asilimia themanini ya watanzania kufikia miaka ya tisini, 
tayari wana fursa ya kupatiwa huduma katika umbali wa kilomita kumi. Hata 
hivyo, hali ya afya ya wananchi wengi imeendelea kuwa ya wastani kutokana na 
changamoto zinazoendelea kujitokeza kabla na baada ya uhuru katika mfumo 
wa huduma za afya. Hali hii imesababisha kupungua kwa kasi ya kufikia 
malengo yaliyotarajiwa na serikali.

2.1	 Huduma za Afya Kabla na Baada ya Uhuru

Kabla ya Uhuru, huduma za afya nchini zilikuwa zinatolewa zaidi kwenye 
maeneo ya shughuli za kiuchumi kama miji na mashamba makubwa. Baada 
ya uhuru, Serikali iliweka msukumo zaidi katika kupanua huduma za afya 
ili kuwafikia wananchi wengi hasa walioko vijijini. Ili kufanikisha azma hii, 
Serikali iliweka mfumo wa rufaa wa huduma za afya. Kwa mfumo huu, zahanati, 
vituo vya afya, hospitali za wilaya,  hospitali za mikoa, maalum, kanda na taifa 
zilianzishwa. 

Aidha, Serikali ilihamasisha na kuwezesha hospitali za mashirika ya kidini 
kushirikiana nayo kutoa huduma kwa wananchi. Kipaumbele kilikuwa katika 
utoaji wa huduma za tiba zaidi kuliko kinga. 

Katika kipindi chote hicho hadi miaka ya tisini, huduma za afya zilitolewa bila 
malipo. Kutokana na hali mbaya ya kiuchumi, Serikali ilianzisha mabadiliko 
katika Sekta ya Afya ikiwa ni pamoja na ushirikishwaji wa wananchi katika 
kuchangia gharama za huduma za afya mwaka 1993. Hata hivyo, makundi 
maalum ambayo ni; wazee wasiojiweza, watu wenye ulemavu, watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano na wanawake wajawazito hawachangii. Serikali 
imeendelea kuimarisha huduma za afya kwa kushirikisha sekta binafsi.

Hali ya afya ya wananchi wa Tanzania imeendelea kuboreshwa baada ya Uhuru. 
Hata hivyo kuna baadhi ya makundi ya  wananchi ambayo yanahitaji kupewa 
kipaumbele ili kuendelea kuboresha afya zao kwa kuimarisha mfumo wa utoaji 
huduma. Wastani wa maisha ya Mtanzania  ni miaka 51, yaani miaka 50 kwa 
wanaume na 52 kwa wanawake. Juhudi zilizopo zitaendelea kuboresha wastani 
huo. 
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Watanzania wanakabiliwa na magonjwa makubwa ya kuambukiza ambayo 
ni  UKIMWI, malaria na kifua kikuu. Aidha, afya ya uzazi na mtoto bado 
hairidhishi. Vile vile, magonjwa yasiyo ya kuambukiza yameanza kujitokeza 
kwa wingi kutokana na mabadiliko ya mienendo na tabia ya kuishi. Magonjwa 
haya ni kama saratani, shinikizo la damu, kiharusi na kisukari. 

 
2.2	 Utekelezaji wa Sera ya mwaka 1990

Sera ya mwaka tisini ilitoa kipaumbele katika utoaji huduma  za kinga, tiba, 
uhamasishaji na utengemao. Huduma hizi zilitolewa kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali. Katika kutoa huduma za kinga, Serikali imeelekeza mapambano 
yake katika kutokomeza magonjwa yanayosababisha vifo vya watoto wenye 
umri chini ya mwaka mmoja na miaka mitano na wanawake wajawazito.  Katika 
utoaji wa huduma hizo, msisitizo umeelekezwa katika utoaji wa chanjo, elimu 
ya afya na kuruhusu upatikanaji  huduma hizo bila malipo. Aidha, Serikali 
inaendelea na jitihada za kudhibiti na kuzuia magonjwa ya kuambukiza na 
yasiyo ya kuambukiza.

Huduma za tiba zimeendelea kutolewa katika ngazi zote. Serikali imeendelea 
kuhakikisha kuwa; dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vinapatikana 
na kusambazwa katika vituo vyote vya kutolea huduma. Serikali pia, kwa 
kushirikiana na wadau imeendelea kuboresha miundombinu ya kutolea huduma 
za afya katika ngazi zote. Katika kuboresha huduma, mafunzo mbalimbali  
yamekuwa yakitolewa kwa watumishi kufuatana na taaluma zao na mahitaji. 
Vilevile, Serikali imeendelea kutoa huduma kwa makundi maalum. Aidha, jamii 
imeendelea kushirikishwa kikamilifu katika kutambua, kupanga na kutekeleza 
mipango ya afya ikiwemo usafi wa mazingira na usafi wa mtu binafsi.
 
Serikali imeendelea kupambana na janga la UKIMWI na magonjwa mengine ya 
kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza, kwa kuanzisha na kutekeleza mikakati 
maalum ya kuelimisha jamii ili kupunguza maambukizi mapya, kujikinga na 
kuchukua hatua ya matibabu sahihi mapema. Serikali pia, imekuwa inaendeleza 
huduma za utengemao kwa kutoa vifaa vya kujimudu, elimu ya kuwawezesha 
watu wenye ulemavu kujitegemea na kutoa huduma za tiba na kinga.

2.2.1	 Mafanikio

Utekelezaji wa mipango na mikakati ya huduma za afya na ustawi wa jamii 
umeleta mafanikio katika maeneo mbalimbali hapa nchini kama ifuatavyo: -

Wananchi wameelimishwa juu ya umuhimu wa huduma za afya na (i)	
kuhamasishwa kutumia huduma hizo, hali ambayo imechochea mahitaji 
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makubwa kwa kila ngazi na kila sehemu ya nchi;

Ushirikishwaji wa wananchi katika huduma za afya umewezesha (ii)	
kuongezeka kwa vituo vya Serikali na binafsi na kuchochea mahitaji 
makubwa ya watumishi na kupanua vyuo ili kuongeza idadi ya 
wanaojiunga;

Uwezo, uzoefu na mifumo ya kutoa  huduma ya mama na mtoto na ya (iii)	
kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza yakiwemo maradhi makuu 
kama vile malaria, kifua kikuu na UKIMWI umejengwa na kuimarika;

Sheria mbalimbali zimetungwa na nyingine kufanyiwa mapitio kutokana (iv)	
na mabadiliko katika Sekta ya Afya kwa lengo la kuboresha usimamizi 
wa huduma za Afya nchini na kulinda afya za wananchi. 

 
2.2.2	 Upungufu

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, katika utekelezaji wa sera ya 1990 bado kuna 
upungufu  katika kufikia malengo yaliyokusudiwa kama ifuatavyo: -

Sera hiyo haikuweza kuweka mifumo ya kutosheleza mahitaji ya (i)	
huduma za afya kwa ngazi mbalimbali katika maeneo mengi ya nchi 
yetu, kwa mfano usambazaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba; 

Uhaba wa wataalam wa kada mbalimbali, vifaa, dawa, vitendanishi na (ii)	
vifaa tiba katika sekta ya Afya;  

Kukosekana kwa vivutio maalum kwa wataalam, vya kuwahamasisha (iii)	
kubaki katika vituo vya huduma na maeneo mbalimbali ya nchi;

 
Changamoto ya maendeleo na mabadiliko ya tabia na mwenendo wa (iv)	
maisha imebadili sura ya magonjwa.  Aidha, hali hii imesababisha kuanza 
kujitokeza kwa magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza 
na yanayotokana na ajali na majanga, ambayo kwa huduma zilizopo 
haziwezi kukidhi;

Wananchi wengi wanaendelea kusumbuliwa na magonjwa ambayo (v)	
hayakupewa umuhimu, kwa mfano matende, ngirimaji, kichocho na 
vikope. Wakati huo huo, magonjwa mapya yameanza kujitokeza kwa 
nguvu, kwa mfumo wa milipuko, mfano; homa ya bonde la ufa, homa ya 
mafua ya ndege ambapo mfumo wa huduma uliopo haukidhi mahitaji;
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Baadhi ya magonjwa yaliyojitokeza kwa mfano; UKIMWI, yameibua (vi)	
mahitaji maalum katika dhana ya lishe bora na huduma za utengemao.  

2.2.3	 Changamoto

Changamoto ambazo sekta ya afya inakabiliana nazo katika kutoa huduma ni kama 
ifuatavyo: 

Namna ya kuongeza watumishi, ili kukidhi mahitaji ya sekta ya afya (i)	
katika ngazi zote;

Jinsi ya kuongeza bajeti ya sekta ya afya katika ngazi zote hadi kufikia (ii)	
kiwango kisichopungua asilimia 15 ya bajeti yote ya Serikali, kama 
ilivyopitishwa na Azimio la Abuja;

Kasi ya maambukizi mapya na athari za UKIMWI katika jamii (iii)	
ikizingatiwa kuwa asilimia 7 ya Watanzania wameambukizwa virusi 
vya UKIMWI;  

Kuhakikisha kuwa vifo vya watoto  wachanga, wenye umri chini ya (iv)	
mwaka mmoja, vinapungua zaidi ya 68 kwa watoto 1000 waliozaliwa 
hai;

Kupunguza viwango vya utapiamlo kwa watoto wenye umri chini ya (v)	
miaka mitano;

Kupunguza viwango vya vifo vya wanawake vinavyotokana na uzazi;(vi)	

Kupunguza ongezeko kubwa la watoto yatima na walio katika mazingira (vii)	
magumu;

Kupandisha ari ya utendaji kazi wa watumishi wa sekta ya afya kutokana (viii)	
na mishahara midogo, ukosefu wa motisha na upungufu wa vitendea 
kazi;
Kudhibiti athari za utandawazi na kasi ya mabadiliko ya teknolojia ya (ix)	
sayansi ya afya;

Kudhibiti ongezeko kubwa la bei za dawa, vifaa na vifaa tiba;(x)	
Kudhibiti ongezeko la vimelea vya magonjwa kuwa sugu kwa dawa (xi)	
zinazotumika;

Kudhibiti ongezeko la magonjwa yasiyokuwa ya kuambukiza yakiwemo; (xii)	
kisukari, magonjwa ya moyo, saratani na ajali;

5



Kuzuia kuibuka kwa magonjwa ya kuambukiza yaliyoonekana (xiii)	
kudhibitiwa huko nyuma;

Kuongeza ushiriki wa wananchi katika usafi wa mazingira, kama njia ya (xiv)	
udhibiti wa magonjwa ya kuambukizwa;

Kupambana na kuzuka kwa magonjwa mapya duniani kama vile; (xv)	
ugonjwa wa Kichaa cha ng’ombe unaoathiri binadamu, homa ya Mafua 
ya ndege, Ebola na SARS;

Kukidhi matarajio ya wananchi kwa kuwa na huduma bora za afya;(xvi)	

Udhibiti wa vitendo vya rushwa kwa baadhi ya watumishi wa afya na (xvii)	
ubinafsi katika utoaji wa huduma;

Utendaji na uwajibikaji unaogongana katika ngazi mbalimbali za kutolea (xviii)	
huduma na maamuzi;

Mfumo thabiti wa kuhudumia wastaafu, wategemezi wao na wazee;(xix)	

Kupunguza utegemezi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi kutoka (xx)	
nje ya nchi;

Mfumo madhubuti na endelevu wa kuendeleza watumishi katika sekta (xxi)	
ya afya;

Usimamizi bora na endelevu wa Sekta binafsi zinazoongezeka kwa kasi (xxii)	
nchini;

Kuongezeka kwa ugonjwa wa malaria na usugu wa vimelea vya ugonjwa (xxiii)	
huo ambao unachangia zaidi ya asilimia 40 ya wagonjwa wote wa nje 
na asilimia 38 kwa wagonjwa wote wanaolazwa;
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3.0	 UMUHIMU WA SERA

Sera ya mwaka 1990, ambayo imekuwa ikitumiwa hadi sasa haikidhi mahitaji 
ya sekta ya afya kutokana na mabadiliko yaliyojitokeza na yanayoendelea 
kujitokeza ya kiuchumi na kijamii, kuongezeka kwa magonjwa mapya na 
yanayojirudia kama; UKIMWI na Kifua Kikuu, uanzishaji wa utaratibu wa 
mfumo wa wananchi kuchangia huduma za afya na kuanzishwa kwa utaratibu 
wa wananchi kuwa na madaraka ya kushiriki katika  kutoa maamuzi na kumiliki 
raslimali za sekta ya afya.  Sababu nyingine zilizochangia Sera ya mwaka 1990 
kutokidhi mahitaji ya sasa na wakati ujao, ni pamoja na kuwepo kwa maendeleo 
mapya ya sayansi na teknolojia, utekelezaji wa dira na mikakati ya taifa na 
utekelezaji wa mikataba ya kimataifa ikiwemo Malengo ya Milenia.   

Sera hii iliyopitiwa, inazingatia  masuala yote yaliyotajwa hapo juu na pia, ni 
mwendelezo wa utekelezaji wa malengo yalioanishwa katika Sera ya mwaka 
1990.  Aidha, Sera hii ni muhimu kwani inatoa maelekezo ya jinsi ya kuanzisha, 
kuendesha na kutoa huduma za afya nchini kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
kila mtu anapata huduma za afya zilizo bora na zenye uwiano na haki. Serikali 
inatambua kwamba wananchi walio na afya bora ni raslimali kubwa katika 
kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Aidha, sera inalenga katika kuwezesha 
ushirikishwaji wa wananchi na wadau katika utoaji wa huduma za afya.
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4.0	 DIRA, MAKUSUDIO NA MADHUMUNI YA SERA

4.1	 Dira 

Kuwa na jamii yenye afya bora na ustawi ambayo itachangia kikamilifu katika 
maendeleo binafsi na ya nchi.

4.2	 Makusudio 

Kutoa huduma muhimu za afya zenye uwiano wa kijiografia, viwango vya 
ubora unaokubalika, gharama nafuu na zilizo endelevu.

4.3	 Madhumuni 

Kuinua hali ya afya ya wananchi wote na hasa wale walioko kwenye hatari zaidi, 
kwa kuweka mfumo wa huduma za Afya utakaokidhi mahitaji ya wananchi na 
kuongeza umri wa kuishi wa watanzania.

4.3.1	 Madhumuni mahsusi
Kupunguza magonjwa na vifo, ili kuongeza umri wa kuishi wa (i)	
watanzania wote kwa kutoa huduma bora za afya, pamoja na kuzingatia 
mahitaji ya makundi maalum, hususan; watoto wachanga na walio chini 
ya umri wa miaka mitano, watoto walio katika umri wa kuanza shule 
na walio shuleni, vijana, watu wenye ulemavu, wanawake walio katika 
umri wa uzazi na wazee.

Kuhakikisha kuwa huduma za afya ya msingi zinapatikana na kutolewa (ii)	
na mfumo madhubuti na kushirikisha jamii, kwa kuzingatia sheria na 
miongozo iliyopo.

Kukinga na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na yale yasiyo ya (iii)	
kuambukiza, hususan; Virusi vya UKIMWI  na UKIMWI, Malaria, 
Kifua Kikuu, magonjwa yatokanayo na lishe duni, afya ya mazingira, 
na sehemu za kazini na usimamizi wa kemikali.  

Kuhamasisha wananchi kuhusu maradhi yanayoweza kuzuilika, ili (iv)	
waweze kuyatambua na kutafuta mbinu za kuyadhibiti. 

Kumuelimisha kila mwananchi, aelewe kuwa anawajibika moja kwa (v)	
moja kutunza afya yake na ile ya familia yake.
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Kujenga ushirikiano kati ya sekta ya umma, sekta binafsi, mashirika ya (vi)	
dini, asasi za kijamii na jamii katika kutoa huduma za afya.

Kupanga, kutoa mafunzo na kuongeza idadi  ya wataalam wa afya , (vii)	
wenye taaluma inayokidhi viwango kwa kuzingatia usawa wa kijinsia 
ili kutoa huduma za afya kwa jamii katika ngazi zote.
Kuainisha, kukarabati miundombinu kwa kuzingatia mahitaji ya watu (viii)	
wenye ulemavu, na kuweka mfumo wa kukarabati vituo vya kutolea 
huduma za afya, vifaa na vitendea kazi.

Kufanya mapitio na kutathmini Sera ya Afya, Miongozo, Sheria na (ix)	
viwango vya utoaji huduma za afya.
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5.0	 HOJA ZA SERA NA MATAMKO

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na wadau wengine, ina 
jukumu la kuinua hali ya afya na ustawi kwa wananchi wote, kwa kuzuia au 
kupunguza maradhi, ulemavu na  vifo na kuwa na afya thabiti kimwili, kiakili 
na kijamii.

Ili kufikia azma hiyo, Wizara inalo jukumu la kuandaa sera, miongozo na 
mapendekezo ya sheria zitakazosaidia utoaji na usimamizi wa huduma za 
uboreshaji afya (Promotive), kinga, tiba na utengamao. Pia, maendeleo ya 
wataalam wa afya, upatikanaji na usimamizi wa raslimali watu, fedha, vifaa, 
miundombinu, mipango bora ya afya, yenye viwango vinavyo kubalika 
na zinazowafikia wananchi wote.  Aidha, Wizara ina jukumu la kuboresha 
mahusiano na ushirikiano na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa na wadau 
mbalimbali wa maendeleo katika utoaji wa huduma za afya.

Sera hii inatoa maelezo, madhumuni na matamko ya suala kuhusu utoaji wa 
huduma za afya nchini katika kila eneo muhimu la huduma za afya kama 
ifuatavyo: -

5.1	 Afya ya Msingi 

(a)	 Maelezo

Mkakati wa Afya ya msingi ulilenga kuimarisha afya za wananchi kuanzia 
ngazi ya kaya, hadi taifa  kwa kuwashirikisha wananchi wenyewe.  Mkakati  
huu ulilenga kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu za afya kwa wananchi 
wote na ulitoa kipaumbele katika uboreshaji afya, kinga na tiba. Maeneo 
yaliyozingatiwa katika uboreshaji wa afya ni elimu ya afya, uhamasishaji wa 
lishe bora, afya ya mazingira na afya mashuleni; kinga ni huduma za mama 
na mtoto, chanjo dhidi ya magonjwa ya kuambukiza na tiba ni matibabu kwa 
maadili ya kawaida na majeraja, dawa muhimu, huduma ya afya ya akili, kinywa 
na macho.

Tanzania ilikuwa nchi mojawapo duniani ambayo ilitekeleza huduma za afya 
ya msingi kwa mafanikio makubwa sana baada ya uhuru. Uhamasishaji na 
ushirikishwaji wa wananchi katika kutambua na kujitatulia matatizo yao ya 
afya uliimarika na kuwa mfano kwa nchi nyingine katika bara la Afrika.

Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya kiuchumi, uwezo wa Serikali na ule 
wa wananchi wa kuchangia katika huduma hii muhimu  umepungua sana na 
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kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko kama; kipindupindu, kuhara, 
homa ya matumbo  ambayo kwa kiasi kikubwa yanasababishwa na kuzagaa 
kwa uchafu katika jamii, umeibua hoja ya kuipanua dhana ya afya ya msingi, ili 
iweze kukidhi mahitaji ya wakati uliopo na ujao. 

(b)	 Madhumuni 

	 Kupanua dhana ya afya ya msingi na kuwa na huduma bora za afya zinazoendana 
na wakati,  endelevu na zinazowafikia wananchi wote. 

Tamko la sera(c)	

Serikali itashirikisha wananchi na sekta mbalimbali katika kuimarisha (i)	
huduma za afya katika ngazi zote ili kuboresha afya.

Serikali itaimarisha  uendeshaji na usimamizi wa huduma za afya.(ii)	

Serikali itaimarisha mfumo uliopo wa kuongeza umiliki na sauti ya (iii)	
wananchi katika utoaji wa huduma za afya.

Serikali kwa kushirikiana na wananchi na wadau wengine kwa (iv)	
ujumla itaweka mazingira mazuri ya kuwezesha jamii kubuni njia na 
mikakati mbalimbali ya kuboresha afya yao.

Serikali itatoa maelekezo kwa kamati za Mamlaka za Serikali za Mtaa (v)	
ili itekeleze na kusimamia huduma za afya ya msingi katika maeneo 
yao.

5.2	 Uboreshaji na Udumishaji  wa Afya

Huduma za afya kwa njia ya elimu, uhamasishaji na uragibishi zitaimarishwa 
na kuboreshwa katika ngazi zote na kipaumbele kitatolewa katika masuala ya 
lishe na mazingira.

5.2.1	 Elimu ya afya  

(a)	 Maelezo

Elimu ya afya na uhamasishaji ni njia mojawapo muhimu katika utoaji wa 
huduma za afya. Njia hii inatumia utaalamu wa mawasiliano na kutayarisha na 
kuwasilisha ujumbe mbalimbali  kwa mtu binafsi, familia na jamii kwa lengo 
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la kubadilisha mienendo na tabia zinazochangia kuwepo au kutokuwepo kwa 
maradhi katika jamii. Mbinu mbalimbali kama vyombo vya habari, mabango, 
vipeperushi, majarida, vitabu na wavuti hutumika kushawishi na kuwasilisha 
ujumbe huo. Katika utekelezaji wa elimu ya afya na uhamasishaji,  serikali 
imefanikiwa kutoa elimu ya afya kwa wananchi pamoja na kuwahamasisha 
namna ya kuzuia magonjwa ya kuambukiza. Magonjwa mengi yamedhibitiwa,  
hasa yale yanayoweza kuzuilika kwa chanjo. 

Hata hivyo, elimu ya afya inayotolewa bado haijaleta mabadiliko makubwa 
ya tabia na mienendo inayotarajiwa katika jamii. Aidha, mazingira yaliyopo 
kuanzia ngazi ya kaya hadi taifa  hayatoshelezi kila mtu kuweza kukuza, kulinda 
na kuendeleza afya yake. 

(b)	 Madhumuni 

Kuweka mazingira mazuri yatakayowezesha kila mtu kulinda na kuendeleza afya yake 
kwa ufanisi.

(c)	 Tamko la sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaimarisha utoaji wa (i)	
elimu ya afya, ili kumhamasisha na kumwezesha kila mtu kujenga 
tabia inayozingatia kanuni za afya na maisha bora.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaandaa sheria, miongozo na (ii)	
mikakati ambayo itakayowezesha kila mtu kupata elimu, ili kulinda, 
kukuza na kuendeleza afya bora.

5.2.2	 Uhamasishaji na Ushirikishaji 

(a)	 Maelezo
Uhamasishaji na ushirikishaji ni mbinu inayotumika katika kushawishi mtu 
mmoja mmoja, makundi na jamii kwa ujumla kuhusu umuhimu wa kushiriki 
katika kulinda, kuendeleza na kudumisha afya bora. Tangu uhuru, Serikali 
imeendelea kutumia uhamasishaji kama mbinu muhimu  ya kuwafanya watu 
kubadili tabia, ili waweze  kufuata kanuni bora za afya na kulinda afya zao. 
Uhamasishaji huu unajikita zaidi katika masuala muhimu ya afya, ambayo ni 
pamoja na; elimu ya afya kwa umma, lishe bora, ushirikishwaji jamii na usafi 
wa mazigira.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na; udhibiti wa magonjwa, 
watu wengi wamehamasika kuhusu afya zao na kuchangia kikamilifu katika 
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kupambana na magonjwa ya milipuko kwa kuweka mazingira safi, kutumia 
maji yaliyochemshwa, kutunza afya binafsi, kuepuka tabia mbaya ya kuvuta 
sigara, kutumia chumvi iliyowekwa madini na uchimbaji, pamoja na kutumia 
vyoo.  

Hata hivyo, pamoja na mafaniko hayo uhamasishaji wa wananchi katika 
kudumisha afya bora na endelevu katika jamii ni wa kiwango cha chini.  
Magonjwa ya milipuko pamoja na uchafuzi wa mazingira yameendelea 
kuwepo.  

Aidha, viwango vya utapiamlo katika jamii viko juu pamoja na ushiriki wa 
wananchi katika masuala ya afya kuwa ni kiwango cha chini.  Kwa hiyo, juhudi 
zaidi za uhamasishaji zinapaswa kuchukuliwa, ili wananchi waweze kulinda na 
kudumisha afya bora na endelevu.  

(b)	 Madhumuni 

Kuhamasisha jamii, ili iweze kuweka mazingira yatakakayowezesha kila mtu 
kulinda, kuendeleza na kudumisha afya bora, ikiwa ni pamoja na; lishe bora na 
kuweka mazingira  katika hali bora na endelevu.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikisha wadau mbalimbali itaimarisha utoaji wa (i)	
elimu ya afya, ili kumhamasisha na kumwezesha kila mtu kujenga 
tabia inayozingatia kanuni za afya na maisha bora.

(ii)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau, itaandaa na kusimamia sheria, 
miongozo, kanuni na mikakati ya afya, lishe na usafi wa mazingira 
ambayo itamwezesha kila mtu kulinda, kutunza na kuendeleza afya 
yake.

(iii)	 Serikali itaweka na kusimamia viwango vya lishe.
(iv)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahamasisha ushiriki wa 

wananchi katika masuala yote yanayohusu afya, ikiwa ni pamoja na; 
kupanga, kutekeleza, kusimamia na kutathmini huduma za afya katika 
jamii zao.

5.2.3	 Afya ya Mazingira

(a)	 Maelezo
Afya ya mazingira ni majumuisho ya juhudi mbalimbali zinazotumika katika 
kuweka makazi na sehemu za kazi pamoja na mandhari katika hali ya usafi. 
Asilimia kubwa ya magonjwa mengi yanayoathiri afya ya jamii yanatokana 
na uduni na uchafuzi wa mazingira na tabia duni za kiafya. Katika kukabiliana 
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na hali hii, elimu na kampeni mbalimbali zimekuwa zikitolewa kwa wananchi 
wote kwa kutumia  mbinu mbalimbali. Halmashauri nyingi za miji zinasimamia 
utekelezaji wa usafi wa mazingira. Aidha, kumekuwepo na kupungua kwa 
maradhi ya milipuko katika baadhi ya maeneo nchini.

	 Pamoja na juhudi hizi, bado  kuna upungufu katika mfumo wa kulinda na 
kuimarisha afya ya mazingira pamoja na kuwa na maeneo ya mazishi. Maeneo 
ambayo yamekuwa na upungufu mkubwa ni pamoja na; kutokuwepo kwa vyoo 
bora vinavyokidhi mahitaji ya kiafya, udhibiti duni  wa taka ngumu na  taka 
maji  zitokanazo na huduma ya afya,  ushiriki duni wa jamii na sekta binafsi, 
pamoja na uchafuzi wa mazingira unaosababisha kuzaliana kwa wadudu na 
wanyama wanaoleta maradhi.

(b)	 Madhumuni 	

	 Kulinda afya ya jamii kwa kuboresha  usafi wa mazingira ulio endelevu.
 

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itahakikisha jamii  inazingatia (i)	
kanuni za usafi wa mazingira. 

Serikali itaimarisha mfumo wa utupaji na uteketezaji salama wa taka (ii)	
zitokanazo na huduma ya afya, ikiwa ni pamoja na;  dawa, vifaa, vifaa 
tiba, kemikali na vitendanishi vya maabara vilivyoharibika au kuisha 
muda wake.

Kwa kushirikiana na Halmashauri za miji na wadau wengine Serikali (iii)	
itasimamia utaratibu na ubora wa maeneo yanayokidhi mahitaji ya 
mazishi

5.2.4	 Afya kazini

	 Wizara inatambua uwepo wa Wakala wa Serikali wa kusimamia usalama na 
afya ya wafanyakazi ambao wamepewa jukumu la kusimamia afya na usalama 
wa wafanyakazi kazini.  Aidha, wizara itaendelea kushirikiana kwa karibu na 
wakala hao.

5.2.5	 Lishe 

Maelezo (a)	

	 Lishe ni majumuisho ya hatua mbalimbali tokea chakula kinapoliwa na jinsi 
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miili yetu inavyochukua virutubisho na kuvitumia katika kumpatia mlaji afya 
bora.  Lishe bora kutokana na ulaji unaofaa, yaani; chakula cha kutosha, na 
cha mchanganyiko chenye virutubishi katika uwiano unaotakiwa. Lishe duni 
hasababisha utapiamlo ambao huleta madhara ya kiafya.

Serikali imetakiwa kuweka msisitizo katika kuboresha lishe na afya za wananchi 
wake.  Hata hivyo, juhudi za Serikali za kuhamasisha na kuelimisha jamii 
umuhimu wa lishe bora bado hazijapata mafanikio ya kuridhisha.  Viwango 
vya utapiamlo bado viko juu.  Hali hii, inahitaji juhudi zaidi, ili tupunguze 
utapiamlo katika jamii.

Madhumuni (b)	

	 Kuimarisha na kuboresha huduma za lishe nchini.

Tamko la sera(c)	

(i)	 Serikali itaweka mazingira mazuri kwa wadau kushiriki katika 
kuboresha huduma za lishe

5.3	 Kinga

5.3.1	 Udhibiti wa magonjwa

Maelezo (a)	

	 Kinga ni njia kuu ya huduma za afya inayotumika katika kuzuia magonjwa 
yasitokee katika jamii. Tangu Uhuru nchi ya Tanzania imetilia mkazo zaidi 
kinga na kuzingatia usemi unaosema Kinga ni bora na rahisi kuliko tiba.   Kwa 
kutumia njia hii magonjwa mengi ya kuambukiza katika jamii kwa mfano; 
Kipindupindu, kuhara damu, surua, homa ya uti wa mgongo na ugonjwa wa 
kupooza yaliweza kupungua kwa kiasi kikubwa.

	 Aidha, baadhi ya magonjwa yalitokomezwa kabisa kwa mfano ndui.  Hata 
hivyo, bado kuna magonjwa yaliyopo na magonjwa mapya yanayoibuka na 
yanayojirudia ambayo husababisha vifo na ulemavu. Kwa hiyo jitihada zaidi 
zinahitajika ili kuweza kudhibiti hali hii na kuwezesha  jamii kuwa na afya 
njema.  

(b)	 Madhumuni 
	 Kuimarisha ubora na ufanisi katika utoaji wa huduma za  kinga ili kuzuia maradhi 

na ulemavu na hivyo kupunguza vifo na gharama za kutibu magonjwa. 
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(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na  jamii na wadau wengine itaimarisha (i)	
huduma za kinga zilizo na ubora, zinazojitosheleza  na kutolewa kwa 
usawa na uwiano.

Serikali itaimarisha na kudumisha mazingira mazuri, ili wananchi (ii)	
waweze kulinda na kutunza afya zao, kwa kuzingatia miongozo 
mbalimbali ya stadi za maisha na afya ya mazingira.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali na mashirika ya (iii)	
kimataifa itaimarisha udhibiti na uzuiaji wa magonjwa, hasa yale 
yanayoweza kuingizwa kutoka nje ya nchi kupitia bandarini na 
mipakani.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaweka utaratibu wa kuchunguza (iv)	
na kutibu magonjwa yasiyo ya kuambukiza na ajali katika ngazi zote.

5.3.2	 Magonjwa ya kuambukiza na milipuko

(a)	 Maelezo 

	 Magonjwa ya kuambukiza kama vile UKIMWI, Kifua kikuu, malaria, mengineyo 
pamoja na milipuko kama vile kipindupindu, tauni na surua yanaendelea kuwa 
ni tatizo la kiafya kwa jamii katika nchi. Aidha, magonjwa mapya na yale 
yanayojirudia kama vile, Ebola, Mafua ya ndege, Homa ya Bonde la Ufa na 
Kifua Kikuu yameongezea tatizo. 

	 Jitihada kubwa imetumika katika kudhibiti na kupambana na magonjwa haya, 
kwa kutumia mbinu mbalimbali kama vile; kutoa elimu ya afya na uhamasishaji 
kwa umma, kuimarisha huduma za chanjo pamoja na kampeni, kuelimisha 
watumishi, kuimarisha utambuzi na tiba pamoja na ufuatiliaji wa wagonjwa.  
Hata hivyo, pamoja na jitahada hizi, bado magonjwa ya kuambukiza, magonjwa 
ya milipuko, mapya na yanayojirudia yanaendelea kuwa tatizo kubwa la kiafya 
kwa jamii. 

(b)	 Madhumuni 

	 Kuimarisha, kubuni na kuboresha mbinu mbalimbali za kudhibiti na kuzuia 
magonjwa ya kuambukiza, milipuko na magonjwa yanayojirudia na mapya ili 
kupunguza kwa kiasi kikubwa maradhi na vifo.
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(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali zikiwemo jumuiya (i)	
za kimataifa itaendelea kuandaa na kuboresha sheria, miongozo na 
mikakati ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza, milipuko pamoja na 
yale yanayojirudia na mapya kwa wakati muafaka.

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, (ii)	
taasisi zinazotoa huduma bila faida itahakikisha upatikanaji wa; 
chanjo, dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vya kutosha kwa ajili 
ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza ya milipuko.

Serikali itashirikisha jamii na wadau wengine katika kuimarisha na (iii)	
kuboresha mfumo wa utoaji huduma za kinga ikiwa ni pamoja na; 
programu maalumu na mbinu za kuleta matokeo yanayotarajiwa 
katika kuzuia na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza. 

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, (iv)	
taasisi zinazotoa huduma bila faida itaendelea; kusimamia, kufuatilia, 
kuweka takwimu sahihi zonazotosheleza na kuratibu matokeo ya tafiti 
na matumizi yake kuhusu magonjwa ya kuambukiza na milipuko 
yanayojirudia na mapya. 

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, (v)	
taasisi zinazotoa huduma bila faida, itaimarisha uwezo kwa watumishi 
kwa ajili ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza, milipuko na utayari 
wa kukabiliana na maafa yatokanayo na milipuko.

5.3.3	 Magonjwa yasiyo ya kuambukiza na ajali

(a)	 Maelezo 

	 Mwenendo wa magonjwa sugu au yasiyo ya kuambukiza na majeraha 
yanayosababishwa na ajali mbalimbali unaongezeka kwa kasi.  Magonjwa ni; 
kisukari, magonjwa ya moyo, magonjwa yatokanayo na lishe duni, saratani, 
magonjwa ya akili na ajali zinazosababishwa na sumu mbalimbali, kujinyonga, 
ajali kazini na vyombo vya usafiri, mafuriko na tetemeko.  

	 Juhudi mbalimbali zimechukuliwa na Serikali katika kukabiliana na hali hii, 
kwa mfano; kumarisha utambuzi wa vituo vya tiba, kutoa elimu kwa wataalam, 
kuimarisha mpango wa kukabiliana na majanga pamoja na kuelimisha jamii juu 
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ya udhibiti magonjwa, majanga na hali zonazojitokeza.  Hata hivyo, mafanikio 
bado yamekuwa hafifu kutokana na upungufu wa miundombinu na gharama 
kubwa zinazohitajika katika kukabili hali hiyo.

(b)	 Madhumuni

	 Kubuni, kuboresha na kuimarisha mbinu mbalimbali za kubadilisha tabia na 
maisha potofu kwa watu na jamii, ili kuzuia na kudhibiti magonjwa sugu na 
yasiyo ya kuambukiza na majeraha na kupunguza athari zinazosababishwa na 
ajali mbalimbali.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaandaa miongozo na mikakati ya kushirikisha jamii katika (i)	
kudhibiti magonjwa sugu na yasiyo ya kuambukiza. 

Serikali itaimarisha ushiriki wa sekta mbalimbali za umma na za (ii)	
binafsi katika kukabiliana na vyanzo vinavyosababisha magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza na ajali.

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, (iii)	
taasisi zinazotoa huduma bila faida itaendelea; kuandaa na kurekebisha 
sheria, kanuni na taratibu zitakazoimarisha uzuiaji na udhibiti wa 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza pamoja na ajali.

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, (iv)	
taasisi zinazotoa huduma bila faida itaendelea; kusimamia na kuratibu 
tafiti kuhusu magonjwa yasiyo ya kuambukiza na ajali.

Kwa kushirikiana na asasi mbalimbali, Serikali itaimarisha mfumo wa (v)	
usafirishaji majeruhi ili kuzuia athari zinazotokana na ajali.

5.3.4	 Afya ya Mama na Mtoto

(a)	 Maelezo
 
	 Afya ya mama na mtoto ni mfumo wa utoaji huduma maalum kwa wanawake 

walio katika umri wa uzazi na watoto wenye umri chini ya miaka mitano, hasa 
watoto wachanga tangu kuzaliwa hadi siku 28.  Huduma hizi zinajumuisha 
kutambua vidokezo hatari kwa wanawake na watoto, chanjo, tiba, elimu ya 
uzazi, uzazi salama, mbinu shirikishi za udhibiti wa magonjwa ya watoto, afya 
katika jamii, lishe na afya shuleni.  

Juhudi kubwa zimefanyika na Serikali kwa kushirikiana na wananchi na 
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wadau mbalimbali katika kupanua, kuboresha na kusambaza huduma hizo 
kwa walengwa.  Aidha, huduma za chanjo na mnyororo baridi zimeonyesha 
mafanikio makubwa na kuifanya nchi yetu kupata medali ya kimataifa na kuwa 
mfano wa kuigwa katika bara la Afrika.

	 Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo, bado vifo vya wanawake wajawazito 
na watoto wachanga vimeendelea kuwa juu.  Kiwango cha vifo vya wanawake 
kimeongezeka kutoka 529 mwaka 1996 hadi kufikia 578 mwaka 2005 kwa kila 
watoto  100,000 waliozaliwa hai.

	
	 Kutokana na hali hiyo upo umuhimu wa kuongeza juhudi katika utoaji wa 

huduma hii ili kupunguza vifo vya wanawake wajawazito na watoto wachanga 
kwa kiasi kikubwa.

(b)	 Madhumuni

	 Kupunguza kwa kiasi kikubwa vifo na athari za magonjwa kwa wanawake 
wajawazito, pamoja na watoto wenye umri chini ya miaka mitano hasa watoto 
wenye umri chini ya  mwaka mmoja kulingana na Malengo ya Milenia.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi inayotoa huduma bila faida, (i)	
na mashirika ya kimataifa, itaendelea kutoa huduma bila malipo kwa; 
wanawake wajawazito, watumiaji wa huduma za uzazi wa mpango na  
watoto wenye umri chini ya miaka mitano. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaandaa na kusimamia utekelezaji (ii)	
wa miongozo, mikakati na mipango endelevu ya kupunguza vifo vya 
wanawake vinavyotokana na uzazi pamoja na vifo vya watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano hasa watoto wachanga.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali na wananchi itaboresha (iii)	
miundo mbinu ili kuwawezesha; wanawake wajawazito na watoto 
wachanga kufikiwa na kutumia huduma za afya.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea kuhamasisha (iv)	
na kuelimisha wananchi hasa wanawake kuhusu umuhimu wa huduma 
za afya.
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5.3.5	 Afya ya Uzazi

(a)	 Maelezo

	 Afya ya uzazi ni huduma inayotolewa kwa wanawake, wanaume na vijana 
walio katika umri wa kuzaa.  Huduma hii inajumuisha magonjwa ya uzazi 
yanayohusisha; kupanga uzazi, ujauzito, magonjwa ya kujamiiana, ukeketaji na 
mila potofu, saratani ya via vya uzazi, kuzuia na kutibu ugumba.   Huduma ya 
afya ya uzazi imeendelea kuboreshwa nchi nzima kwa kiwango cha kuridhisha. 
Makundi mbalimbali yanashiriki katika kupata huduma hizi katika vituo vya 
kutolea huduma.

	 Hata hivyo, kutokuwepo kwa elimu na uhamasishaji wa kutosha wa afya ya 
uzazi kwa makundi mbalimbali na hasa vijana na wanaume kumesababisha 
kuongezeka kwa magonjwa ya ngono pamoja na matatizo ya mimba 
zisizotarajiwa, hasa maeneo ya vijijini.  Pia, mila potofu zimechangia katika 
kuzorotesha afya ya uzazi katika baadhi ya maeneo. 

 
(b)	 Madhumuni

	 Kuboresha  huduma ya  afya ya uzazi kwa makundi yote na hasa;   wanaume, 
vijana na watu wenye ulemavu ambao wamekuwa hawashiriki kikamilifu.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itashirikiana na wadau mbalimbali kuimarisha afya ya uzazi (i)	
ya wanawake na wanaume, watu wenye ulemavu, vijana na wazee.

Serikali itaandaa miongozo, mikakati na kuratibu shughuli zinazolenga (ii)	
afya ya uzazi ya makundi mbalimbali pamoja na kuhakikisha huduma 
za uzazi wa mpango unatekelezwa.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itahakikisha utoaji (iii)	
wa huduma bora za uzazi katika vituo vya kutolea huduma za afya 
zinazowavutia wanawake, wanaume na vijana.   

5.4	 Tiba 

Maelezo (a)	

	 Serikali ina jukumu la kusimamia huduma za afya nchini katika vituo vya 
umma, mashirika ya dini, mashirika yasio ya kiserikali na watu binafsi. Aidha, 
tiba inatakiwa kuwa salama kulingana na mahitaji ya wagonjwa na kwa uwiano. 
Ili kufikia azma hii, kila ngazi inatakiwa kuwa na wataalam, majengo na vifaa 
kulingana na mwongozo wa majukumu ya ngazi husika. Vilevile, wagonjwa 
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wanatakiwa kupata rufaa kutoka ngazi moja kwenda nyingine kulingana na 
matatizo na uwezo wa kituo cha huduma za afya. 

	 Hali halisi ni kwamba huduma za tiba, utengamao na mfumo wa rufaa 
hazitoshelezi mahitaji ya wagonjwa katika ngazi zote za utoaji huduma. Hali hii 
imesababisha malalamiko kutoka kwa wananchi na wagonjwa wengi kulazimika 
kupata rufaa nje ya nchi kutokana na ukosefu wa wataalam na vifaa nchini.

Madhumuni(b)	

	 Kuimarisha mfumo wa utoaji huduma za afya, utaratibu wa rufaa, upatikanaji 
wa wataalam na vifaa ili kuboresha huduma za afya zilizo sahihi, salama, 
uwiano na endelevu.

Tamko la sera(c)	

Serikali itasimamia sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya mfumo, (i)	
muundo na rufaa ya utoaji tiba kuanzia ngazi ya zahanati, kituo cha 
afya hadi hospitali za ngazi mbalimbali. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itahakikisha kuwa kila kijiji kina (ii)	
zahanati na kila kata ina kituo cha afya ili kuleta uwiano katika utoaji 
wa huduma za afya kwa wananchi.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mfumo wa rufaa (iii)	
nchini ili kuboresha matumizi ya wataalam na raslimali kwa lengo la 
kupunguza idadi, aina na gharama za kutibu wagonjwa nje ya nchi. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha huduma za tiba ngazi (iv)	
ya kaya kwa magonjwa sugu na yenye kuhitaji matibabu ya muda 
mrefu.

Serikali kwa kushirikiana na wamiliki wa vituo vya kutolea huduma (v)	
za afya itaimarisha usimamizi unaofanywa na Bodi na Kamati katika 
ngazi mbalimbali.

Serikali itaweka mazingira mazuri ya kushirikisha jamii kuimarisha (vi)	
huduma za utambuzi wa awali na  utengamao unaosababishwa na 
magonjwa mbalimbali na ajali. 
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5.4.1	 Mfumo wa utoaji huduma za afya kwa uwiano wa kijiografia  

(a)	 Maelezo

	 Ni mfumo wa rufaa unaotoa huduma za afya kuanzia ngazi ya zahanati , vituo 
vya afya na hospitali ili kuhakikisha kila mtu anapata huduma za afya karibu 
na eneo analoishi. Katika mfumo huu, zahanati zilipangwa kujengwa umbali 
wa kilometa 5 za mduara na kilometa 10 za mduara kwa kila kituo cha afya, 
hospitali katika kila wilaya, mkoa na  pia hospitali za rufaa na maalum. 

	 Mafanikio ya utaratibu huu, ni kuwa na idadi kubwa ya zahanati, vituo vya 
afya, hospitali maalum na hospitali za rufaa zenye mpangilio mzuri wa kutoka 
ngazi ya kijiji hadi ngazi ya Taifa. Hata hivyo, kutokana na nchi yetu kuwa 
kubwa, kuongezeka kwa idadi ya watu,  upungufu mkubwa wa wafanyakazi 
na vitendea kazi, ufinyu wa bajeti, umbali mrefu wa kufikia huduma za afya  
umesababisha lengo la kuongeza uwiano wa upatikanaji wa huduma za afya 
lisifikiwe kama ilivyotarajiwa. Juhudi zitaendelea kufanyika ili kuhakikisha 
kuwa wananchi wanapata huduma za afya karibu na maeneo wanayoishi.

Madhumuni(a)	

	 Kuwa na mfumo madhubuti na endelevu wa utoaji huduma, unaozingatia uwiano 
na usawa katika upatikanaji wa huduma za afya karibu na maeneo wanayoishi 
wananchi wote.

Tamko la sera(b)	

Serikali itaendelea kusogeza  huduma za afya karibu na wananchi kwa (i)	
kuwa na zahanati kwa kila kijiji na kituo cha afya kwa kila kata na 
hospitali kwa kila wilaya, hospitali ya rufaa kila mkoa na hospitali 
maalum ngazi ya taifa kwa kushirikiana na wananchi na wadau wote 
kwa ujumla.

Serikali itaandaa na kupitia miongozo inayosimamia mfumo wa utoaji (ii)	
wa huduma za afya kwa uwiano kwa kuzingatia mahitaji ya makundi 
maalum.

Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi itaweka utaratibu (iii)	
utakaowezesha kupatikana kwa watumishi wa kutosha na wenye ujuzi 
unaotakiwa. 

Serikali itaimarisha huduma za rufaa nchini kwa kupandisha ngazi (iv)	
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hospitali za mkoa kuwa daraja la pili za rufaa na hospitali za wilaya 
kuwa daraja la kwanza.

Serikali itasimamia upatikanaji wa  dawa, vifaa na vifaa tiba, samani (v)	
pamoja na mitambo husika  katika  vituo vya kutolea huduma za afya 
.

Serikali itaweka na kusimamia viwango kwa majengo yote ya kutolea (vi)	
huduma za afya na kuimarisha utaratibu wa mahusiano na watoa 
huduma wote.

Serikali kwa kushirikiana na wadau na wananchi itaendeleza juhudi (vii)	
zake za kupanua na kukarabati majengo ya kutolea huduma za afya.

Serikali itahakikisha kuna uwiano kijiografia  katika kutoa huduma za (viii)	
afya hapa nchini. 

5.4.2	 Uuguzi na Ukunga

(a)	 Maelezo	

	 Huduma za uuguzi na ukunga zinatolewa katika mfumo uliopo kwenye ngazi 
mbalimbali za huduma za afya nchini. Uuguzi na ukunga ni muhimu katika 
kupunguza maumivu kwa wagonjwa,  kuboresha huduma za mama na mtoto na 
makundi mengine ya jamii.

	 Huduma za uuguzi na ukunga zimezoeleka kwamba zinatolewa katika mazingira 
ya zahanati, vituo vya afya na hospitali tu za umma na binafsi. Hali halisi ni 
kuwa huduma hizo sasa zinatolewa pia nje ya vituo hivyo katika kaya na jamii. 
Hali hii imetokana na kuwepo kwa ongezeko la magonjwa sugu yanayohitaji 
tiba na matunzo ya muda mrefu, mahitaji ya huduma za utengemao na umuhimu 
wa ushirikishwaji wa jamii katika upangaji na utoaji wa huduma za afya. 

	 Hivyo, wigo na ubora wa huduma za uuguzi na ukunga unahitaji kuinuliwa ili 
kukidhi matarajio ya wananchi, uwiano, viwango, usalama.

(b)	 Madhumuni

	 Kuimarisha ubora na usalama wa huduma za uuguzi na ukunga nchini kwa 
kuzingatia masharti na viwango vya huduma bora na mahitaji ya wananchi.
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(c)	 Tamko la Sera

(i)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaboresha mazingira ya utoaji wa 
huduma za uuguzi na ukunga katika sekta za umma na binafsi. 

(ii)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha huduma za utengamao 
kuanzia katika vituo vya huduma hadi  katika kaya na  jamii.

5.4.3	 Dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi

Maelezo(a)	

	 Upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi ni muhimu katika utoaji 
wa huduma za afya. Aidha, upatikanaji wake ni moja ya vivutio kwa wananchi 
kwenda katika vituo vya kutolea huduma za afya.

	 Pamoja na jitihada za Serikali za kuhakikisha kwamba, dawa, vifaa, vifaa tiba 
na vitendanishi vinapatikana, bado kuna upungufu  na matatizo ya upatikanaji 
wake katika vituo vya kutolea huduma za afya na hivyo kuathiri utoaji wa 
huduma bora. 

Madhumuni(b)	

	 Kuhakikisha kwamba dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vinapatikana 
wakati wote, kwa kiasi cha kutosha na ubora unaotakiwa.

Tamko la sera(c)	

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mfumo wa upatikanaji (i)	
wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi kwa kuzingatia ubora na 
mahitaji ya nchi.

Watengenezaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi watawekewa (ii)	
mazingira mazuri ya uzalishaji hapa nchini.

Mfumo wa matunzo na matengenezo ya vifaa vya kutolea huduma za (iii)	
afya utaimarishwa.

Serikali itaendelea kuimarisha utengenezaji na upatikanaji wa vifaa (iv)	
vya utengemao na kwa bei nafuu.
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5.4.4	 Uchunguzi wa magonjwa kwa njia ya maabara na radiolojia

(a) 	 Maelezo

	 Uchunguzi wa magonjwa ni kiungo muhimu katika utoaji wa huduma za kinga, 
tiba na utengemao. Hivyo, uimarishaji wa uchunguzi wa magonjwa ni moja ya 
nguzo muhimu katika utoaji wa huduma za afya. Hata hivyo, pamoja na juhudi 
za Serikali kuimarisha huduma za uchunguzi wa magonjwa na vyanzo vya vifo 
kutokana na makosa ya jinai au mauaji bado hazijafikia kiwango cha kuridhisha 
na hivyo zinahitaji kuimarishwa. 

(b)	 Madhumuni	

	 Kuwa na huduma bora na za kisasa za uchunguzi wa magonjwa na vyazo vya 
vifo.

(c) 	 Tamko lo Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha huduma za uchunguzi (i)	
wa magonjwa na vyanzo vya vifo.

Serikali itaimarisha uhakiki wa huduma za uchunguzi wa magonjwa na (ii)	
vifo.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha upatikanaji wa vifaa (iii)	
vya maabara, radiolojía na vitendanishi.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mfumo wa matengenezo (iv)	
na huduma kinga ya vifaa vya maabara na radiología.

5.4.5	 Afya ya Kinywa

Maelezo(a)	

	 Afya ya kinywa ni sehemu muhimu katika afya ya jamii. Watanzania wengi 
wana magonjwa na matatizo mbalimbali katika vinywa vyao.  Magonjwa ya 
kinywa yaliyo mengi yanaweza kuzuilika kwa kuzingatia taratibu za afya. 
Aidha, magonjwa ya meno yameongezeka kutokana na mabadiliko ya mfumo 
wa maisha na vyakula. Magonjwa ya Saratani, UKIMWI na maji yenye madini 
ya florini yanaathiri afya ya kinywa ya wananchi walio wengi.

	 Hivi sasa, Serikali inatoa huduma za afya ya kinywa kwa wananchi ngazi 
za wilaya, mkoa na taifa. Hata hivyo, huduma hizi hazijawafikia wananchi 
walio wengi hususan wanaoishi vijijini.  Aidha, huduma zinazotolewa za sasa 
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hazikidhi mahitaji kutokana na  mabadiliko ya teknolojia ya afya ya kinywa.

Madhumuni(b)	

	 Kuwa na huduma za afya ya kinywa zilizo bora na za kisasa zinazokidhi mahitaji 
ya wananchi.

Tamko la Sera(c)	

Serikali itaandaa kanuni, miongozo na taratibu za utoaji huduma za (i)	
afya ya kinywa.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itapanua huduma za afya ya (i)	
kinywa sanjari na huduma nyingine za afya.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha, kuendeleza na (ii)	
kuratibu tafiti za magonjwa ya kinywa.

Serikali ikishirikiana na wadau itaendelea kuwaelimisha wananchi juu (iii)	
ya afya ya kinywa.

5.4.6	  Damu salama

(a)	 Maelezo 

	 Mfumo wa damu salama unaotumika kwa sasa nchini ni ule wa kila hospitali 
kuwa na utaratibu wake wa kukusanya, kupima na kutumia damu. Aidha, mfumo 
huu unategemea zaidi ukusanyaji wa damu kutoka kwa ndugu wa wagonjwa 
kuliko kwa watoa damu wa kujitolea kwa hiari. Mfumo huu unasababisha 
kuwepo kwa uhaba wa damu na uwezekano wa maambukizo ya magonjwa 
yanayotokana na kuongezewa damu yenye matatizo au ugonjwa kama vile; 
UKIMWI, Kaswende, Homa ya Ini “Hepatitis B na Hepatitis C”. 

(b)	 Madhumuni 

	 Kuimarisha mfumo wa kitaifa ambao unasimamia ukusanyaji, upimaji, utunzaji, 
usambazaji na matumizi ya damu salama nchini. 

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaandaa na kusimamia sheria, kanuni, miongozo na taratibu  (i)	
za upatikanaji na matumizi ya damu salama.

Serikali itaboresha mazingira kwa wananchi, kuwawezesha kutoa (ii)	
damu kwa hiari. 
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Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha miundombinu ya (iii)	
upatikanaji, utunzaji na usambazaji wa damu salama. 

Wananchi  watahamasishwa, ili kuchangia huduma za upatikanaji wa (iv)	
damu salama.

5.4.7	 Dawa za Kulevya na Afya ya Akili 

(a)	 Maelezo 

	 Afya ya akili ni sehemu muhimu ya huduma za afya ya jamii. Magonjwa na 
ulemavu wa akili vimekuwa vikiongezeka katika jamii kutokana na mabadiliko 
ya hali ya maisha  na pia kuporomoka kwa mila na desturi nzuri ambazo ni 
muhimili na nyenzo za kinga dhidi ya magonjwa ya akili. Taratibu za jadi za 
kinga dhidi ya ulevi wa pombe wa kupindukia na matumizi ya dawa za kulevya 
zimelegalega katika jamii.

	 Huduma za afya ya akili nchini ni duni, kutokana na kutopewa umuhimu wake 
na upungufu wa wataalam wa magonjwa ya akili. Aidha,  hakuna takwimu 
sahihi za hali halisi ya magonjwa ya akili na wenye ulemavu wa akili nchini. 
Vile vile, suala la unyanyapaa limeathiri upatikanaji wa huduma bora za afya ya 
akili. 

(b)	 Madhumuni 
	 Kupanua na kuimarisha wigo na ubora wa huduma za afya ya akili.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mfumo wa huduma za (i)	
kinga, tiba na utengamao wa matumizi ya dawa za kulevya na athari 
zake.

Serikali itapitia  na kuboresha sheria, kanuni, miongozo na taratibu za (ii)	
kutoa huduma kwa wagonjwa  wa akili, kwa kuzingatia utu na haki.

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine, itahakikisha kuwa (iii)	
huduma za afya ya akili zinawafikia wananchi wengi kulingana na 
mahitaji.

Serikali kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha mfumo wa utoaji (iv)	
huduma na usimamizi wa huduma za afya ya akili nchini.

27



 (v)	 Jamii itashirikishwa katika kuboresha utoaji wa huduma za afya ya 
akili. 

(vi)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mfumo wa huduma za 
kinga dhidi ya dawa za kulevya, tiba na utengamao wa waathirika wa 
pombe na dawa za kulevya.

5.4.8	 Ushirikishaji, Uchangiaji na Msamaha wa Huduma za Afya 

5.4.8.1	Ushiriki  wa jamii katika upatikanaji huduma za afya 

(a)	 Maelezo 

	 Wananchi wamekuwa wakishiriki kwa hali na mali katika upatikanaji wa 
huduma za afya kwa kujenga, kukarabati na kutunza vituo vya huduma za afya. 
Aidha, wanashiriki katika uendeshaji kupitia bodi na kamati zao. Hata hivyo, 
ushiriki na ushirikishwaji wa wananchi katika upatikanaji na usimamizi wa 
huduma za afya bado uko chini.

(b)	 Madhumuni 
	 Kuendeleza ushirikishaji wa  jamii katika maamuzi ya upatikanaji, utoaji, 

uendeshaji na umiliki wa huduma za afya.
 

Tamko la sera(d)	

Serikali itakamilisha uundwaji wa Bodi na kamati za huduma za afya, (i)	
katika ngazi mbalimbali na kuhakikisha kuwa zinatekeleza majukumu  
yao.

(ii)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itahamasisha na 
kuweka mazingira mazuri,  kwa wananchi kushiriki kikamilifu katika 
upatikanaji wa huduma za afya, ikiwa ni pamoja na; ujenzi, ukarabati, 
upangaji, uendeshaji na utumiaji wa vituo vya kutolea huduma.

5.4.8.2	Uchangiaji wa gharama za huduma za afya

(a)	 Maelezo

	 Kutokana na athari za kuyumba kwa uchumi katika miaka ya 1980, gharama 
za utoaji wa huduma zimepanda.   Aidha, ufinyu wa bajeti ya Serikali na 
ongezeko la watu vimesababisha bajeti ya Serikali na hasa ile ya sekta ya afya 
kuwa tegemezi kwa wahisani. Hii imefanya huduma hizi kutokuwa endelevu 
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na wananchi wenyewe kutoshiriki kuzimiliki kikamilifu. Kwa hali hii, katika 
mwaka 1993, Serikali iliamua kushirikisha wananchi katika kuchangia gharama 
za huduma za afya kupitia sera ya uchangiaji gharama. Pamoja na kuwepo kwa 
sera hii, bado uchangiaji hauridhishi na hivyo unatakiwa kuimarishwa.

(b)	 Madhumuni 

	 Kupanua uwigo, kuimarisha na kuendeleza vyanzo vya mapato vya kuendeshea 
huduma za afya kwa nia ya kuboresha huduma na kupunguza utegemezi na 
kuimarisha ushiriki na umiliki wa huduma hizi kwa wananchi.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaboresha na kuendelea kusimamia mikakati na miongozo (i)	
ya uchangiaji wa gharama za huduma za afya pamoja na matumizi ya 
mapato yanayotokana  na uchangiaji huo.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaendelea kubuni njia  endelevu (ii)	
za kuchangia gharama za huduma za afya kwa manufaa ya wananchi 
wote kama vile Bima za Afya na Mifuko ya Afya ya Jamii.

Msamaha wa uchangiaji gharama huduma za afya kwa makundi maalum1.1.1.3	

(a)	 Maelezo

	 Serikali inatambua kuwepo kwa wananchi wasio na uwezo wa kuchangia 
gharama za huduma za afya, ikiwa ni pamoja na wale walio katika makundi 
maalum ya kijamii, mathalani; wazee walio na umri zaidi ya miaka 60 ambao 
hawana uwezo wa kipato, watoto wenye umri chini ya miaka mitano, watoto 
walio katika mazingira hatarishi, wanawake wajawazito na watu wasiojiweza 
kiuchumi. Pia, wenye magonjwa sugu kama; saratani, UKIMWI, kisukari, 
magonjwa ya moyo, pumu, sickle cell,  kifua kikuu, ukoma na magonjwa ya 
akili.

(b)	 Madhumuni

	 Kuwezesha makundi maalum kupata huduma bora za afya sawa na wananchi 
wengine.
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(c)	 Tamko la sera

Serikali itaboresha, itaandaa na kusimamia sheria, kanuni na miongozo (i)	
ya uchangiaji gharama za huduma za afya ikiwemo msamaha kwa 
makundi maalum.

Serikali itahakikisha kuna uwiano katika kutoa huduma za afya  kwa (ii)	
makundi yote. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaandaa utaratibu mzuri wa (iii)	
namna ya kuyahudumia makundi maalum yanayostahili msamaha.

5.4.9	 Ushirikishaji wa mashirika ya dini, asasi zisizo za kiserikali na sekta 
binafsi

(a)	 Maelezo

	 Serikali inatambua umuhimu wa mchango wa wadau toka sekta binafsi, 
mashirika ya dini na asasi zisizo za kiserikali katika utoaji wa huduma za afya. 
Hata hivyo, kuna udhaifu katika ushiriki na ushirikishwaji wa wadau wa sekta 
hiyo. 

(b)	 Madhumuni 
	 Kuboresha ushiriki wa mashirika ya dini na sekta binafsi ili kupanua uwigo wa 

kutoa huduma za afya na kuleta uwiano zaidi katika upatikanaji wake.
	

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaendelea kushirikisha mashirika ya dini na sekta binafsi (i)	
katika utoaji wa huduma za afya kwa kutumia mikataba, makubaliano 
maalum na miongozo mbalimbali.

Serikali itaendelea kutambua na kushirikiana na mashirika ya dini na (ii)	
asasi mbalimbali zisizo za kiserikali katika kutoa huduma za afya na 
kulinda haki za makundi maalum.

Serikali itaweka na kusimamia viwango vya utoaji wa huduma za afya (iii)	
katika ngazi zote.
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5.4.10	 Huduma za afya binafsi

Maelezo(a)	

	 Serikali inatambua mchango wa sekta binafsi, mashirika ya dini na asasi za 
hiari au zisizokuwa za kiserikali katika kupanua wigo wa utoaji wa huduma za 
afya nchini. Uanzishwaji wa huduma za afya binafsi umeongeza idadi ya vituo 
vya kutolea huduma za afya. Aidha, Serikali imeruhusu watumishi wa umma 
kutoa huduma za afya binafsi baada ya saa za kazi.

	 Mchango wa sekta binafsi umesaidia juhudi za Serikali katika kufikisha huduma 
za afya kwa wananchi, hasa pasipo na vituo vya umma. Hata hivyo, ongezeko 
la vituo binafsi limesababisha kuwepo kwa mahitaji makubwa ya wataalam 
wa afya kukidhi sekta za umma na binafsi. Hali hii imesababisha baadhi ya 
watumishi katika vituo vya umma kwenda kutoa huduma katika vituo vya afya 
binafsi. 

	 Hata hivyo, imebainika kwamba baadhi ya watumishi wa umma hutumia muda 
wa saa za kazi kutoa huduma katika vituo vyao binafsi. Pamoja na nia njema ya 
Serikali, hali hii imesababisha malalamiko kwa watumiaji wa huduma katika 
vituo vya umma.  

Madhumuni(b)	

	 Kuweka mfumo madhubuti wa kusimamia huduma za afya zinazotolewa na 
watu binafsi, watumishi wa umma, mashirika ya dini na mashirika ya hiari au 
yasiyokuwa ya kiserikali.

Tamko la sera(c)	

Serikali itaimarisha utoaji wa huduma za afya za watu binafsi, (i)	
watumishi wa umma, mashirika ya dini na mashirika ya hiari au 
yasiyokuwa ya kiserikali. 

Serikali itatoa mwongozo wa watumishi wa umma kuhusu utoaji (ii)	
wa huduma za kitaalamu katika vituo vya kutolea huduma vya watu 
binafsi kulingana na sheria, kanuni na taratibu. 
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5.4.11	 Tiba Asilia, Tiba Mbadala na Ukunga wa Jadi

(a) 	 Maelezo 

	 Tiba asilia inatumiwa na wananchi wengi. Takribani asilimia sitini ya wananchi 
huanza kutumia tiba asilia wanapopatwa na maradhi kabla ya kwenda vituo vya 
kutolea huduma za afya. Aidha, hivi karibuni tiba mbadala imepata umaarufu 
miongoni mwa wananchi kutokana na uimarikaji wake duniani. 

	 Kadhalika, wagonjwa hutoka hospitalini na kwenda kutafuta tiba asilia au 
kutumia aina zote za tiba kwa pamoja. Vilele, takwimu zinaonyesha kwamba 
bado kuna wanawake wajawazito wanaojifungulia nyumbani kwa  kusaidiwa 
na wakunga wa jadi. Pamoja na huduma hizi kutumiwa  na wananchi wengi, 
uratibu wa uendeshaji wake unahitaji kuimarishwa.

 
(b)	 Madhumuni

	 Kuendeleza, kuratibu na kuboresha utoaji wa huduma za tiba asilia,  mbadala 
na ukunga wa jadi. 

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaandaa kanuni, miongozo na  taratibu za usimamizi wa utoaji (i)	
huduma za tiba asilia, tiba mbadala na ukunga wa jadi.

Watoa huduma za tiba asilia, tiba mbadala na ukunga wa jadi (ii)	
watashirikishwa kuboresha na kusimamia utoaji wa huduma hizo.

Wadau watashirikishwa katika kuweka mfumo madhubuti wa kulinda (iii)	
mazingira na mimea inayotumika katika tiba asilia na tiba mbadala.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha, kuendeleza na (iv)	
kuratibu tafiti za tiba asilia, tiba mbadala na ukunga wa jadi.

5.5	 Huduma za Utengemao

(a)	 Maelezo 

	 Inajumuisha juhudi mbalimbali zinazofanywa ili kumwezesha mtu mwenye 
ulemavu kuona kuwa ulemavu sio kikwazo cha maendeleo yake na kuwa 
anaweza kuvitumia viungo alivyonavyo kujiendeleza, katika nyanja mbalimbali 
kama watu wengine. Huduma hizi, ziko katika nyanja za kijamii na kitabibu. 
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Juhudi hizi ni pamoja na kutoa ushauri nasaha kwa mhusika ili aikubali hali 
yake na kumshauri kuhusu kazi anazoweza kuzifanya zikamnufaisha yeye na 
taifa kwa ujumla. 

	 Aidha, kuishauri familia yake na jamii inayomzunguka kumhamasisha 
kujiendeleza ili aweze kujitegemea. Juhudi zinaendelea kumsaidia mwathirika 
kupewa mazoezi ya viungo kuimarisha viungo vilivyoko, mazoezi ya kiakili 
ya kuamsha upya hali ya ubongo na kuwekewa viungo bandia pale mhusika 
anapopoteza kiungo kama mkono au mguu.

(b)	 Madhumuni 

	 Kuwawezesha watu wenye ulemavu kupatiwa huduma na nyenzo 
zitakazomuwezesha angalau kupunguza athari za hali ya ulemavu.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau, itajenga mfumo utakaowezesha (i)	
watu wenye ulemavu kutambuliwa mapema na kupatiwa tiba  katika 
ngazi zote za uotaji huduma.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaweka mfumo utakaowezesha (iii)	
watu wenye ulemavu kupatiwa vifaa vya kujimudu kama vile; miguu 
ya bandia, magongo, viatu maalum, fimbo nyeupe, kofia na miwani.

	Serikali kwa kushirikiana na wadau itaendelea kuweka mazingira (iv)	
mazuri ya kutoa huduma za utengemao katika ngazi zote.

5.6	 Maendeleo ya Watumishi na Vyuo vya Mafunzo vya Sekta ya Afya

5.6.1	 Maendeleo ya watumishi 

(a)	 Maelezo

	 Ili kuendelea kutoa huduma za afya zilizo bora, watumishi katika sekta ya 
afya wanahitaji kuwa na mafunzo endelevu kazini. Kumekuwepo na juhudi za 
Serikali za kuwaendeleza watumishi katika sekta hii ambazo zimewahusisha 
watumishi katika ngazi zote. Mafunzo ambayo yamekuwa yanatolewa yamekuwa 
yakilenga mambo mapya ambayo yamekuwa yakijitokeza, kama magonjwa 
na maendeleo ya teknolojia katika sekta ya afya. Mafunzo haya, yamekuwa 
yanafanyika katika sehemu za kazi, nje ya vituo vya kazi kwa mafunzo ya muda 
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mfupi na mrefu. 

	 Katika kuhahikikisha kwamba mafunzo yanatolewa katika maeneo yenye 
kipaumbele, Wizara imetengeneza mpango wa kuwaendeleza watumishi wa 
afya nchini. Pamoja na juhudi hizi, wapo baadhi ya watumishi ambao baada ya 
mafunzo wamekuwa wakipangwa sehemu tofauti na elimu waliyosomea. 

	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na Mabaraza ya Ithibati 
pamoja na Mabaraza husika ya Taaluma wanahakikisha kwamba mafunzo 
yatolewayo katika sekta ya afya yana ubora kwa kuandaa mitaala inayokidhi 
mahitaji ya afya kitaifa na usimamizi wake.

(b)	 Madhumuni

	 Kuwa na watumishi wenye ujuzi unaohitajika ili waweze kutoa huduma sahihi, 
kuongoza na kuendesha utoaji wa huduma bora kulingana na mahitaji ya wakati 
wote.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha mpango wa (i)	
kuwaendeleza watumishi na wataalam wote wa sekta ya afya, ili 
kufikia viwango vya ubingwa na maalum.

Watumishi na wataalamu wa afya waliohitimu mafunzo ya (ii)	
kujiendeleza watapangwa sehemu za kazi kulingana na mahitaji na 
ujuzi walioupata.

Serikali itaendelea kusimamia mitaala na kutoa miongozo ya mafunzo (iii)	
inayozingatia viwango bora vya ufundishaji katika vyuo vya umma na 
vile vya watu binafsi, mashirika ya dini, mashirika yasio ya kiserikali, 
ili kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa.

5.6.2	 Vyuo vya mafunzo ya afya.

(a)	 Maelezo

	 Serikali na wadau wamefanya juhudi kubwa katika kuanzisha vyuo mbalimbali 
vya kutoa mafunzo ya afya. Hata hivyo, idadi ya vyuo, na idadi ya wahitimu 
pamoja na ubora wa mafunzo yanayotolewa hayatoshelezi matarajio ya jamii, 
ongezeko la watu na  mabadiliko ya teknolojia. Aidha, kutokana na gharama 
kubwa za kuendesha vyuo vya mafunzo, Serikali ilianzisha utaratibu wa 
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uchangiaji wa gharama za mafunzo ya afya.

	 Pamoja na nia nzuri ya Serikali, hali hii imesababisha baadhi ya wanafunzi 
kushindwa kumudu gharama za masomo.  Wizara kwa kushirikiana na mabaraza 
ya kitaaluma pamoja na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi, wanaendelea 
kusimamia na kuhakikisha ubora wa mafunzo ya afya yanayotolewa. Hata 
hivyo, uzalishaji wa wataalamu mbalimbali wa afya umekuwa wa kiwango cha 
chini ukilinganisha na mahitaji.

(b)	 Madhumuni

	 Kupata wataalam wa kutosha, wenye ujuzi wa kutoa huduma bora katika ngazi 
zote, ikiwa ni pamoja na wataalam wa usimamizi na uendeshaji wa sekta ya 
afya.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau, itaongeza na kuratibu  vyuo vya (i)	
mafunzo ya afya na wahitimu kulingana na mahitaji ya taifa.

	 Serikali kupitia asasi za kusimamia ithibati na mabaraza ya kitaaluma (ii)	
itasimamia viwango vya ubora wa mafunzo katika vyuo vya afya. 

	 Serikali itaendelea kushirikiana na mashirika ya dini na sekta binafsi (iii)	
katika kuongeza nafasi za mafunzo ya huduma za afya.

	 Serikali na wadau wengine itahakikisha kwamba nafasi za mafunzo (iv)	
ya afya zinatolewa kwa kuzingatia usawa wa jinsia. 

	 Serikali itaimarisha utaratibu wa kuchangia gharama za mafunzo na (v)	
kuanzisha utaratibu wa mikopo kwa wanafunzi katika vyuo vya afya 
kwa kuzingatia sheria na miongozo iliyopo, ili kuongeza idadi ya 
wahitimu kwenye vyuo hivyo.

5.7	 Raslimali

5.7.1	 Watu

(a)	 Maelezo

	 Raslimali watu katika sekta ya afya ni moja kati ya raslimali muhimu katika 
kutoa huduma za afya. Serikali imefanya jitihada katika kuboresha raslimali 
hii kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuongeza idadi ya wataalamu, 
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kuboresha  ujuzi katika nyanja mbali mbali, kuongeza mishahara na masilahi 
mengine kwa wafanya kazi.

	 Pamoja na jitihada hizi, kuna vikwazo kadhaa vinavyoathiri huduma za 
afya zitolewazo kwa wananchi, ikiwa ni pamoja na upungufu wa wataalamu 
uliokithiri, hususan; maeneo ya vijijini na sehemu za pembezoni. Hii ni pamoja 
na uwiano usiokidhi wa ujuzi na idadi ya wataalamu kufuatana na ikama 
iliyowekwa.

	 Kutokana na ongezeko la maradhi pamoja na mabadiliko ya teknolojia ya 
matibabu, inalazimu watumishi wa sekta ya afya wawe na ujuzi pamoja na 
mbinu mbalimbali za kukabiliana nayo. 

(b)	 Madhumuni

	 Kuwa na raslimali watu ya kutosha, iliyohamasika na yenye ujuzi wa kutoa 
huduma bora za afya.

(c)	 Tamko la sera

Kuwepo kwa watumishi wa kutosha na wenye ujuzi katika taaluma (i)	
mbalimbali, katika ngazi zote za kutolea huduma kulingana na vigezo 
vilivyokubalika.

Uboreshaji wa mazingira ya kazi, ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa (ii)	
vitendea kazi vya kutosha kwa watumishi wa afya.

Kuhamasisha taasisi, mashirika na wadau wengine kuanzisha na (iii)	
kuongeza vyuo vya taaluma ya huduma za afya.

Kuweka vivutio katika sehemu zenye mazingira magumu na hatarishi, (iv)	
ili kuwavutia wataalam kwenda kufanya kazi katika sehemu hizo.

Uimarishaji wa vituo vya kanda, ili viweze kuzalisha raslimali watu (v)	
kwa ajili ya sekta ya afya na kusimamia uboreshaji wa huduma za afya 
katika sehemu zao.

5.7.2	 Fedha

(a)	 Maelezo 

	 Serikali imekuwa ikiongeza bajeti ya sekta ya afya  kila mwaka, ili kukidhi 
mahitaji muhimu ya afya kwa wananchi wake. Hata hivyo, nyongeza hiyo 
imekuwa haikidhi mahitaji halisi ya kutolea huduma, kwa sababu ya kuongezeka 
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kwa gharama za kukinga na kutibu magonjwa mbalimbali zikiwemo, usugu wa 
vimelea vya magonjwa, mabadiliko ya teknolojia na mfumuko wa bei. 

	 Vilevile, kuna uhaba mkubwa wa vitendea kazi na vile vilivyopo, vingi ni 
chakavu, havina matengenezo na vimepitwa na teknolojia ya kisasa.

(b)	 Madhumuni

	 Kuendelea kuongeza bajeti ya sekta ya afya, ili kuboresha upatikanaji wa 
huduma.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaendelea kuongeza bajeti ya sekta ya afya, mwaka hadi (i)	
mwaka, ili kufikia Azimio la Abuja la asilimia 15 ya bajeti ya Serikali, 
kwa lengo la kukidhi mahitaji muhimu ya kisekta.

Serikali itatekeleza mikataba mbalimbali ya kimataifa ambayo (ii)	
imeridhia, katika kufikia malengo mbalimbali katika sekta ya afya.

Serikali itaimarisha na kupanua vyanzo vya uchangiaji gharama za (iii)	
huduma za afya.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha na kubuni vyanzo (iv)	
mbalimbali vya uchangiaji gharama za huduma za afya, ili kuongeza 
raslimali fedha ambazo ni endelevu, ili kuboresha huduma za afya 
nchini.

Serikali itaimarisha mfumo endelevu wa matengenezo kinga, na (v)	
matengenezo ya vifaa.

5.8	 Mipango ya Afya 

5.8.1	 Mipango na Uratibu 

Maelezo (a)	

	 Huduma za afya zinatolewa na wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na watu 
binafsi, mashirika ya dini na ya hiari, asasi za kijamii na taasisi za Serikali.  
Kutokana na hali hii, Serikali inawajibika kuratibu kwa karibu utoaji wa 
huduma kulingana na viwango vilivyowekwa, mahitaji halisi na matumizi bora 
ya raslimali.
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Madhumuni (b)	

	 Kuwa na mfumo madhubuti, mipango na usimamizi shirikishi na endelevu 
katika sekta ya afya pamoja na watoa huduma, ili kuwa na uwazi, matumizi 
bora ya raslimali na kuhakiki viwango vya huduma zinazotolewa.

Tamko la sera(c)	

Serikali itaendelea kuandaa na kuboresha sheria, kanuni, miongozo na (i)	
taratibu za kufuatwa na wadau wote katika utoaji huduma za afya.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itasimamia na kuratibu huduma (ii)	
za afya zitolewazo na wadau katika ngazi mbalimbali.

5.8.2	 Ubora na viwango vya huduma

Maelezo(a)	

	 Serikali imeweka viwango vya ubora katika utoaji wa huduma za afya. Hata 
hivyo, huduma za afya hapa nchini hazijafikia viwango vinavyotakiwa.  Aidha, 
kuna upungufu wa wataalam katika ngazi zote, uchakavu wa majengo, upungufu 
wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendea kazi. Vilevile, mazingira ya kufanyia kazi 
bado ni duni. Hali hii imesababisha malalamiko kutoka kwa wananchi.

Madhumuni(b)	

	 Kuinua na kuboresha huduma za afya katika maeneo yote ya sekta ya afya, ili 
kufikia viwango vinavyokubalika. 

Tamko la sera(c)	

Serikali itaweka na kuimarisha viwango vya ubora wa huduma za (i)	
afya.

Serikali itaweka mfumo wa kusimamia na kukagua ubora wa huduma (ii)	
za afya.

Serikali itaweka na kusimamia viwango vya watumishi wenye ujuzi (iii)	
unaotakiwa wa kutolea huduma sehemu mbalimbali. 
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5.8.3	 Ufuatiliaji na tathmini

Maelezo (a)	

	 Mojawapo ya majukumu ya Wizara ni kufanya ufuatiliaji na tathmini, ili 
kuhakikisha kuwa huduma zitolewazo katika vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya zinakidhi viwango vilivyowekwa. Pamoja na juhudi zilizofanyika, bado 
ubora wa huduma uko chini ya viwango na hakuna mfumo rejea ulio rahisi, 
shirikishi na endelevu. 

Madhumuni (b)	

	 Kuwa na mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na rejea wa kutolea huduma za afya, 
katika ngazi zote ulio rahisi, shirikishi na endelevu. 

Tamko la sera(c)	

Serikali itaimarisha ufuatiliaji wa ubora wa huduma za afya kulingana (i)	
na vigezo vya upimaji, matumizi ya raslimali, utendaji kazi na rejea.

Serikali itaendelea kuimarisha mifumo ya ukusanyaji na matumizi ya (ii)	
taarifa katika ngazi zote za kutolea huduma.

Serikali itaweka viwango  vya ubora wa huduma  kitaifa na miongozo (iii)	
inayohusu vituo vya kutolea huduma, majengo na vifaa, uongozi na 
ikama ya watumishi.

Serikali itashirikisha sekta binafsi katika kufuatilia na kutathmini (iv)	
utoaji wa huduma zilizo bora na zenye uwiano.

5.8.4	 Ukusanyaji na utumiaji wa takwimu 

Maelezo(a)	

	 Takwimu ni muhimu katika kutoa vigezo mbalimbali, ambavyo hutumika 
kutathmini huduma za afya zitolewazo na kupima matokeo ya huduma hizo.  
Aidha, takwimu ni muhimu katika kuandaa mipango mbalimbali, kuboresha 
sera, na kusaidia katika kutoa maamuzi mbalimbali. Utaratibu uliopo wa 
kukusanya takwimu za afya unategemea mifumo mbalimbali iliyopo katika 
jamii.  Hata hivyo, kuna udhaifu katika kuratibu mifumo hiyo, kuhakiki ubora 
wa takwimu, kuchambua, kutafsiri na kutumia takwimu.
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(b)	 Madhumuni

	 Kuimarisha uboreshaji na usahihi wa mifumo mbalimbali ya ukusanyaji 
takwimu na kuweka utaratibu mzuri wa kuratibu mifumo hiyo.

Tamko la Sera(b)	

Serikali itaratibu, itasimamia na itaimarisha mifumo ya ukusanyaji wa (i)	
takwimu za afya sahihi katika ngazi zote kwa kushirikisha wadau.

Serikali kwa kushirikisha wadau mbalimbali, itaimarisha mifumo ya (ii)	
takwimu, ikiwa ni pamoja na; kutoa mafunzo, kuandaa miongozo ya 
kukusanya, kutunza, kuchambua na (kutumia) matumizi sahihi ya 
takwimu hizo kwa manufaa ya wananchi.

Serikali itakuwa mmiliki mkuu wa takwimu zitokanazo na mifumo (iii)	
iliyo chini yake, pamoja na zile zinazopatikana kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika kupata takwimu.

Serikali itatoa mjibuko/mrejesho wa matokeo ya takwimu kwa (iv)	
wakusanyaji na wadau wengine.

5.8.5	 Utafiti 

(a)	 Maelezo 

	 Utafiti ni udadisi wa kisayansi unaolenga kugundua na kubainisha suala au 
tatizo fulani. Serikali inatambua umuhimu wa kufanya utafiti, na kutumia 
matokeo ya utafiti katika kuboresha utoaji wa huduma za afya . Tafiti nyingi 
za kuboresha huduma za afya zimefanyika na baadhi zimeweza kubainisha 
ukubwa wa maradhi kama; Malaria, UKIMWI, Kifua Kikuu na hata kubainisha 
usugu wa vimelea katika baadhi ya dawa zinazotumika katika matibabu. Hata 
hivyo,  baadhi ya tafiti zinaendelea kufanyika bila kuzingatia vipaumbele na 
changamoto za afya. Pia, tafiti hizo, hazikidhi mahitaji ya sekta ya afya katika 
kuboresha huduma. 

(b)	 Madhumuni 

	 Kuimarisha mfumo wa tafiti zitakazosaidia kuboresha utoaji huduma za afya, 
kwa kutumia matokeo ya tafiti hizo. 
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(c)	 Tamko la sera

Serikali itaimarisha mfumo wa utafiti na kutumia matokeo ya utafiti (i)	
katika kupanga na kutekeleza mikakati na mipango ya afya.

Serikali itaendelea kutenga fedha za kufanyia tafiti muhimu za afya (ii)	
kila inapowezekana.

Serikali itasimamia na kuratibu tafiti zote za afya zinazofanyika (iii)	
nchini.
Serikali itaendelea kutunga na kuimarisha sheria, taratibu, kanuni na (iv)	
miongozo inayosimamia na kulinda matumizi ya bioanuai iliyopo 
nchini.

Serikali itatunga na kuimarisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo (v)	
inayosimamia hatimiliki ya matokeo ya tafiti.

5.9	 Huduma Nyingine

5.9.1	 Udhibiti wa kemikali na uchambuzi wa chembe hai na viini tete

Maelezo (a)	

	 Kutokana na kukua kwa uwezo wa tafiti na teknolojia ya tiba, matumizi ya 
chembe hai na viini tete yamekuwa yakiongezeka duniani. Katika nchi 
zilizoendelea, teknolojia ya chembe hai na viini tete  kwa sasa inatumika kwa 
matumizi mengi, ikiwa ni pamoja na; matibabu ya magonjwa ya urithi na 
kusaidia wanawake wagumba kupata mimba. Aidha, kumekuwa na majadiliano 
ya kutumia chembe hai na viini tete katika kuumba binadamu jambo ambalo 
kimataifa halijakubaliwa. 

Madhumuni(b)	

	 Kuweka mfumo wa matumizi sahihi na salama ya teknolojia ya chembe hai 
na viini tete, ili kulinda afya ya wananchi, viumbe hai vingine, mazingira na 
usalama wa taifa letu.

Tamko la sera(c)	

Serikali itatunga sheria na kuandaa kanuni, miongozo na taratibu  za (i)	
matumizi sahihi ya chembe hai na viini tete na kusimamia utekelezaji 
wake.
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5.9.2	 Usimamizi na udhibiti wa ubora wa chakula, dawa, vipodozi, vifaa, vifaa 
tiba na vitendanishi

(a)	 Maelezo 

	 Serikali ina vyombo kadhaa vya kusimamia viwango na ubora wa bidhaa 
zinazozalishwa nchini na zinazoingizwa kutoka nje ya nchi. Kuongezeka kwa 
biashara huria na utandawazi, kumechochea kuwepo kwa bidhaa nyingi za 
chakula, dawa, vipodozi, kemikali, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi hapa nchini. 
Hali hii ni changamoto katika kusimamia na kudhibiti viwango vya ubora, 
usalama na ufanisi wa bidhaa hizo. 

(b)	 Madhumuni 

	 Kuhakikisha kuwa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi, kemikali, vifaa, vifaa 
tiba na vitendanishi vinavyotumika nchini ni salama na vyenye viwango vya 
ubora unaokubalika, ili kulinda afya ya jamii.

(c)	 Tamko la sera

(i)	 Serikali itaandaa na kuboresha sheria, kanuni, miongozo, taratibu na 
mifumo ya kusimamia udhibiti wa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi, 
kemikali, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi.

(ii)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha utaratibu wa kuboresha 
udhibiti na uendeshaji biashara za chakula, dawa, vipodozi, kemikali, 
vifaa, vifaa tiba na vitendanishi.

(iii)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha ufuatiliaji na utafiti 
wa madhara yatokanayo na matumizi ya chakula, dawa, vipodozi, 
kemikali, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi.

(iv)	 Mfumo na miundombinu ya kudhibiti bidhaa za chakula, dawa, 
vipodozi, kemikali, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vitaimarishwa.

(v)	 Miongozo ya matumizi sahihi ya chakula, dawa, vipodozi, kemikali, 
vifaa, vifaa tiba, vifaa vya utengamao na vitendanishi itaandaliwa.

(vi)	 Watengenezaji wa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi, kemikali, 
vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vyenye viwango vinavyokubalika 
watashirikishwa katika kuboresha  mazingira ya uzalishaji.
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5.9. 3	 Udhibiti wa kemikali, uchunguzi wa sampuli mbalimbali na matumizi ya 
vinasaba 

Maelezo (a)	

	 Mfumo madhubuti wa uchunguzi na ufuatiliaji wa magonjwa ni muhimu katika 
utoaji na uboreshaji wa huduma za afya na tiba. Aidha, uchunguzi wa vyanzo 
vya makosa ya jinai na vifo ni muhimu katika upatikanaji wa haki za kisheria. 
Vilevile, uchunguzi  wa vinasaba ni muhimu  katika kubaini maradhi ya urithi 
na pia, katika upatikanaji wa haki kisheria.

	 Aidha, kumekuwa na maendeleo makubwa duniani ya matumizi ya vinasaba 
katika utafiti, matibabu, uchunguzi na uzalishaji wa mimea, vyakula na 
wanyama.

	 Mfumo wa uchunguzi wa magonjwa hapa nchini hauendani na mabadiliko katika 
maendeleo ya teknolojia ya uchunguzi na matumizi ya vinasaba. Matumizi 
hafifu ya huduma za uchunguzi  yamechangia katika kutolewa kwa  tiba bila ya 
kuwa na vipimo sahihi.

Madhumuni (b)	

	 Kuweka mfumo madhubuti wa uchunguzi wa magonjwa na vinasaba, kuwezesha 
tiba sahihi na upatikanaji wa haki za kisheria.

Tamko la sera(c)	

Serikali itaandaa sheria, kanuni, miongozo na taratibu za kusimamia (i)	
mfumo wa uchunguzi wa magonjwa na vinasaba. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaimarisha upatikanaji na (ii)	
matumizi ya vifaa vya uchunguzi vya kisasa. 

Serikali itashirikiana na wadau wa ndani na nje ya nchi, katika (iii)	
kutekeleza mikataba ya kimataifa ambayo nchi imeridhia kuhusu 
matumizi sahihi  ya kemikali. 
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5.10	 Wakala na Taasisi zilizopo chini ya Wizara

5.10.1	 Bohari ya Dawa ya Serikali

(a)	 Maelezo

	 Dawa na vifaa tiba ni bidhaa muhimu katika kutoa huduma za afya zilizo bora. 
Bidhaa hizi zinahitaji utaalamu na umakini mkubwa wakati wa kuagiza, kutunza 
na kusambaza. Jukumu hilo lilikabidhiwa Bohari Kuu ya Dawa. Hata hivyo, 
uendeshaji wake haukukidhi matarajio na mahitaji yaliyokusudiwa. Hivyo, 
Serikali iliunda Bohari ya Dawa ya Serikali kwa Sheria namba 13 ya mwaka 
1993.

(b)	 Madhumuni

	 Kuunda na kusimamia mfumo unaokidhi haja na wenye unafuu wa ununuzi, 
uhifadhi na usambazaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vya maabara 
vinavyohitajika nchini kwa wakati wote.

Tamko la Sera(c)	

Uagizaji, utunzaji na usambazaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi (i)	
utashughulikiwa na Bohari ya Dawa ya Serikali kulingana na Sheria 
namba 13 ya mwaka 1993.

Bohari ya Dawa ya Serikali itaendelea kufungua Bohari za Kanda na (ii)	
Mikoa ili kusogeza huduma karibu na wananchi.

5.10.2	 Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu

Maelezo(a)	

	 	 Utafiti wa magonjwa ya binadamu ni moja ya mkakati muhimu unaochangia 
uboreshaji wa huduma za uchunguzi, kinga na tiba. Taasisi mbalimbali 
zimekuwa zikifanya tafiti  za magonjwa ya binadamu bila uratibu na ufuatiliaji 
wa chombo cha Serikali. Hali hii imesababisha wakati mwingi matokeo ya 
tafiti hizo kutotumika ipasavyo na hata kutowafikia walengwa. Kwa kutambua 
upungufu huu, Serikali ilianzisha Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu, 
kwa Sheria namba 23  ya mwaka 1979, iliyofanyiwa mapitio mwaka 2002.
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Madhumuni(b)	

	 Kuendeleza na kuimarisha tafiti za magonjwa ya binadamu, ili kutumia matokeo 
ya tafiti hizo kuboresha huduma za kinga na tiba.

Tamko la Sera: (c)	

Kusimamia, kuratibu na kuendesha tafiti za magonjwa ya binadamu na kutumia (i)	
matokeo ya tafiti hizo kuboresha huduma za afya.

5.10.3	 Wakala wa Maabara ya Mkemia wa Serikali  

(a)	 Maelezo

	 Serikali ina jukumu la kutoa na kusimamia huduma za uchunguzi wa sampuli 
za bidhaa  za viwandani na mashambani, kusimamia udhibiti wa kemikali, ili 
kulinda afya za wananchi, mazingira na ubora wa bidhaa katika soko la ndani 
kwa nia ya kukuza biashara na pato la Taifa.  Pia, Serikali ina jukumu la kutoa 
na kusimamia huduma za uchunguzi wa sampuli za kijinai na toksikolojia ili 
kutoa haki na utengamano katika jamii. Vipimo vya maabara na udhibiti wa 
kemikali vinatakiwa kuwa bora na vyenye kuaminika ndani na nje ya nchi. Ili 
kutekeleza majukumu haya, Serikali ilianzisha Wakala wa Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali mwaka 1999, kwa mujibu wa Sheria ya kuanzishwa Wakala 
za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997.

(b)	 Madhumuni
	 Kuimarisha huduma za maabara katika uchunguzi wa ubora na usalama wa 

vyakula, dawa, kemikali, maji, maji taka,  sampuli za kijinai, toksikolojia, 
vinasaba, udhibiti wa kemikali na   tafiti,  ili kulinda afya za wananchi, mazingira 
na  kusaidia vyombo vya dola  kufikia maamuzi sahihi na kutoa haki.

(c)	 Tamko la sera
Uchunguzi wa sampuli na udhibiti wa kemikali utafanywa na Wakala (i)	
wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kulingana na sheria 
iliyounda Wakala hiyo.

Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali itazingatia sheria, (ii)	
miongozo na kanuni zinazoelekeza na kusimamia utoaji wa matokeo 
ya uchunguzi wa sampuli za kijinai na toksikolojia kwa ubora na 
wakati, ili kutoa haki kwa watuhumiwa wa makosa ya jinai ,wadai na 
wadaiwa kwa nia ya kuleta utengamano katika jamii.  
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5.10.4 	Mamlaka ya  Chakula  na Dawa 

Maelezo(a)	

	 Kuongezeka kwa biashara huria na utandawazi kumechochea kuwepo kwa 
bidhaa nyingi za vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi nchini. 
Hali hii ni changamoto kwa Serikali katika kulinda afya za watumiaji dhidi ya 
madhara yatokanayo na matumizi ya bidhaa hizo. Aidha, uwepo wa vyakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba bandia na visivyofikia viwango vilivyowekwa 
vya ubora na usalama ni changamoto nyingine inayohitaji mfumo thabiti wa 
udhibiti. Kwa kutambua hali hiyo, Serikali ilianzisha Mamlaka ya Chakula na 
Dawa kwa Sheria namba 1 ya mwaka 2003.

Madhumuni(b)	

	 Kuwa na mfumo madhubuti wa kusimamia na kudhibiti vyakula, dawa, 
vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi vinavyotengenezwa hapa nchini na vile 
vinavyoagizwa kutoka nje ili kulinda afya ya wananchi.

Tamko la Sera(c)	

Udhibiti wa ubora wa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi,vifaa tiba na (i)	
vitendanishi utasimamiwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa kulingana 
na Sheria namba 1 ya mwaka 2003.

Mamlaka kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kufuatilia na kutafiti (ii)	
madhara yatokanayo na matumizi ya vyakula, dawa, vipodozi, vifaa 
tiba na vitendanishi.  

Taasisi ya Chakula na Lishe1.1.1	

(a)	 Maelezo

	 Utapiamlo nchini unaendelea kuwa tatizo kubwa kwa wananchi wote kwa 
viwango tofauti. Hata hivyo, makundi yanayoathirika zaidi na tatizo hili ni; 
watoto wadogo wenye umri chini ya miaka mitano, wanawake wajawazito na 
wale wanaonyonyesha.  Athari za utapiamlo kwa watoto wadogo ni ukuaji duni 
kimwili na kiakili.  Aidha, takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa  utapiamlo 
unachangia zaidi ya asilimia 50 ya vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano.  Utapiamlo unasababisha wanawake wajawazito kuzaa watoto wenye 
uzito pungufu na pia, unaweza kusababisha vifo miongoni mwao.

	 Kwa kutambua tatizo hili, Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali za 
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kukabiliana nalo.  Hatua hizo zimejumuisha kuanzishwa kwa Taasisi ya Chakula 
na Lishe kwa Sheria namba 24 ya mwaka 1973 na kurekebishwa na Sheria 
namba 3 ya mwaka 1995.

(b)	 Madhumuni

	 Kuboresha huduma za lishe zitolewazo na sekta ya umma, sekta binafsi na asasi 
za kiraia nchini, hasa kwa makundi yanayoathirika zaidi kilishe.

(c)	 Tamko la Sera

Taasisi itaratibu na kusimamia utekelezaji wa mikakati, mipango na (i)	
miradi mbalimbali inayolenga kuboresha lishe. 

Taasisi kwa kushirikiana na wadau wengine itaendelea kuelimisha (ii)	
jamii na kujenga uwezo wa watendaji na watoa huduma za lishe ngazi 
zote, ili kutoa huduma bora za lishe.

Taasisi kwa kushirikiana na wadau wengine itaratibu utarayarishaji (iii)	
wa miongozo, viwango, kanuni na taratibu zitakazolinda ubora wa 
huduma za lishe zitolewazo nchini.

Taasisi itahamasisha wadau mbalimbali kuwekeza katika lishe.(iv)	

Taasisi itaweka mazingira mazuri ya kuhamasisha uendeshaji wa tafiti (v)	
mbalimbali katika nyanja ya lishe na kulishauri Taifa juu ya lishe 
bora.

5.10.5 	Taasisi ya Saratani ya Ocean Road

Maelezo(a)	

	 Ugonjwa wa saratani umekuwepo nchini kwa muda mrefu. Serikali imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali za kukabiliana na ugonjwa huo.  Miongoni mwa 
hatua hizo ni kuanzishwa kwa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road kwa Sheria 
namba 2 ya mwaka 1996. Taasisi hii ni maalumu kwa huduma za uchunguzi, 
kinga na tiba kwa ugonjwa wa saratani. Aidha, Taasisi hii ndio kituo pekee 
cha kutibu saratani za aina mbalimbali. Ili kupunguza kero na usumbufu 
wa wagonjwa wanaotoka sehemu mbalimbali nchini kufuata uchunguzi na 
matibabu, Taasisi itaanzisha vituo vya tiba katika hospitali za mikoa. 

(b) 	 Madhumuni

	 Kutoa huduma za kinga, tiba kwa ugonjwa wa saratani na kufanya tafiti 
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zinazohusu ugonjwa wa saratani, ili  kudhibiti kuenea kwa ugonjwa na kutoa 
tiba sahihi na bora kwa wagonjwa. 

(c)	 Tamko la Sera

Taasisi kwa kushirikiana na wadau itaendelea kutoa huduma za (i)	
ubingwa maalum za uchunguzi, kinga na matibabu kwa wagonjwa wa 
Saratani. 

Taasisi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea kufanya (ii)	
utafiti  katika nyanja mbalimbali za saratani.

Taasisi itaendelea kutoa elimu kwa jamii, ili iweze kuzuia na kujikinga (iii)	
na saratani.

Taasisi itashirikiana na hospitali za mikoa kutoa huduma za nje ya (iv)	
kituo (outreach services),  ili kuwafikia wananchi wengi zaidi nchini.

5.10.6	 Taasisi ya Mifupa MOI

(a)	 Maelezo

	 Taasisi ya Mifupa – MOI iliyoanzishwa kwa Sheria Na. 7 ya mwaka 1996, ni 
mojawapo ya hospitali maalumu zilizo chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii.  Taasisi inatoa huduma kwa ngazi ya rufaa katika upasuaji wa mifupa, 
upasuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu na majeruhi.

	 Vilevile, Taasisi kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Sayansi za Afya cha 
Muhimbili (MUHAS) kinatoa mafunzo kwa ngazi ya shahada ya kwanza na 
uzamili katika fani hizo.  Taasisi pia, inafanya utafiti katika fani ya upasuaji wa 
mifupa, ubongo na mishipa ya fahamu na majeruhi. Pamoja na kuanzishwa kwa 
huduma hizi hapa nchini, bado hazijawafikia wananchi wengi wanaozihitaji. 
Aidha, kutokana na upungufu wa wataalamu na vifaa vya kitaalamu, inalazimu 
Serikali kupeleka nje ya nchi baadhi ya wagonjwa kwa uchunguzi na matibabu 
ya ubingwa maalum. 

(b)	 Madhumuni
	 Kuimarisha mfumo wa utoaji huduma kwa ngazi ya rufaa katika upasuaji wa 

mifupa, ubongo na mishipa ya fahamu na majeruhi, na upatikanaji wa wataalamu 
wa utafiti katika fani hizo, ili kutoa huduma za ngazi zote pamoja na za ubingwa 
maalum hapa nchini.
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(c)	 Tamko la Sera

Taasisi itasimamia utoaji huduma kwa ngazi ya rufaa na za ubingwa (i)	
maalum katika fani ya upasuaji wa mifupa, ubongo na mishipa ya 
fahamu na majeruhi kwa kuzingatia Sheria namba 7 ya mwaka 1996.

Taasisi kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Sayansi za Afya cha (ii)	
Muhimbili, itafundisha wataalamu wa afya ngazi ya shahada ya 
kwanza, uzamili na uzamivu katika fani za upasuaji wa mifupa, 
ubongo na mishipa ya fahamu na majeruhi.

Taasisi itafanya utafiti katika fani ya upasuaji wa mifupa, ubongo na (iii)	
mishipa ya fahamu, ili kuboresha utoaji huduma katika fani hizo.

Taasisi itaendelea kuimarisha huduma za ngazi zote mpaka huduma (iv)	
za ubingwa maalum katika fani ya upasuaji wa mifupa, ubongo na 
mishipa ya fahamu na majeruhi, ili kuipunguzia Serikali mzigo wa 
kupeleka wagonjwa nje ya nchi kwa matibabu katika fani hizo.

5.10.7	 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

(a)	 Maelezo

	 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulianzishwa kwa Sheria namba 8 ya mwaka 
1999. Mfuko huu ni wa uchangiaji (Mwajiri na Mwajiriwa) kwa Watumishi 
katika sekta ya Umma. Mfuko ulianza kutoa huduma mwaka 2001, na unakua 
mwaka hadi mwaka, sambamba na uboreshaji wa mafao kwa Wanufaika pamoja 
na uboreshwaji wa huduma katika vituo vya kutolea huduma.

	 Sheria iliyoanzisha Mfuko huu, hairuhusu uanachama kutoka Sekta nje ya 
Utumishi wa Umma. Hata hivyo, makundi mbalimbali yaliyo nje ya Utumishi 
wa Umma, yamekuwa yakiomba kujiunga na Mfuko, na Serikali inalifanyia 
kazi suala hili ili hatimaye wananchi wote wajiunge na Mfuko huu.   

(b) 	 Madhumuni 

	 Kuwa na mfumo madhubuti na endelevu wa uchangiaji wa huduma za Afya 
kwa watumishi wa Umma na kuendelea kuupanua kulingana na mafanikio 
mpaka kufikia wananchi wote.
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(c) 	 Tamko la Sera

Mfuko utaongeza wigo ili huduma zitolewazo ziwafikie wananchi  (i)	
wote.

 
Mfuko utaboresha huduma na mafao kwa wanachama wake, ili(ii)	  kuweza 
kulipia huduma za ndani na nje, kwa ngazi zote mpaka huduma za 
ubingwa maalum.

5.10.8	 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

(a) 	 Maelezo

	 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 5 
ya mwaka 2000.  Hii ni hospitali kuu ya rufaa na mafunzo nchini Tanzania, 
inayotambulika kitaifa na kimataifa, inatoa huduma za kitaalamu za tiba, 
utafiti na mafunzo kwa wataalamu mbalimbali wa afya. Huduma zinazotolewa 
zinatakiwa ziboreshwe na kupanuliwa ili ziweze kukidhi mahitaji ya sasa na 
baadae. Mahitaji haya yanaongezeka kutokana na mabadiliko ya kiteknolojia, 
kuongezeka kwa magonjwa na pia, kuongezeka kwa idadi ya watu na hatimaye 
kutoa huduma za ngazi ya ubingwa maalum.

Madhumuni(b)	

	 Kutoa huduma za uchunguzi na tiba zilizo bora na endelevu kwa kutumia 
utaalamu wa kibingwa kwa wagonjwa wa rufaa na wanaohitaji huduma za 
ngazi ya ubingwa maalum kutoka sehemu zote nchini Tanzania na kuendeleza 
tafiti mbalimbali za afya. 

Tamko la Sera(c)	

Hospitali itaendelea kutoa huduma bora za ubingwa na ubingwa (i)	
maalum kwa wagonjwa wote kwa usawa.

Hospitali ya Taifa Muhimbili itaendeleza huduma za ubingwa na (ii)	
ubingwa maalum zinazotolewa hapa nchini kwa taratibu za rufaa na 
kupunguza idadi ya wagonjwa wanaohitaji kutibiwa nje ya nchi.

Hospitali ya Taifa Muhimbili itaendelea kushirikiana na Chuo Kikuu (iii)	
cha Sayansi za Afya cha Muhimbili (MUHAS) pamoja na vyuo 
vingine vya Sayansi za Afya katika kutoa mafunzo, ili kuchangia 
katika jitihada za nchi za kukidhi mahitaji ya wataalamu wa afya.
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Hospitali ya Taifa Muhimbili itaendelea kufanya tafiti mbalimbali (iv)	
katika nyanja za afya kwa kushirikiana na taasisi nyingine, ili 
kuboresha kinga na tiba ya magonjwa mbalimbali.

5.11     Mabaraza na Vyama vya Kitaaluma

5.11.1  Mabaraza ya kitaaluma 

Maelezo(a)	

	 Mabaraza ya kitaaluma ni vyombo muhimu katika kuandaa, kuboresha na 
kusimamia viwango na maadili ya taaluma. Pamoja na kuwepo kwa vyombo 
hivi, bado maadili na viwango vya taaluma havizingatiwi na baadhi ya 
wanataaluma. Aidha, mabaraza haya ni dhaifu katika kutekeleza majukumu 
yaliyopewa. Hali hii inasababisha wananchi kukosa huduma bora wanazostahili  
au kucheleweshwa kupata huduma. 

Madhumuni(b)	

	 Kuwapa wananchi huduma iliyo bora na salama inayotolewa na wataalam 
wenye kuzingatia viwango na maadili ya kitaaluma.

Tamko la sera(c)	

Mabaraza ya kitaaluma yatawezeshwa kutekeleza majukumu yake (i)	
kulingana na sheria, kanuni na taratibu.

Serikali itahakikisha kuwa muundo wa mabaraza unazingatia usawa (ii)	
wa kijinsia.

Serikali kwa kushirikiana na mabaraza ya taaluma itahakikisha (iii)	
kwamba wataalam wa sekta ya afya wanafanya kazi kwa kuzingatia 
viwango na maadili ya taaluma zao.

Mabaraza ya taaluma yataendelea kuundwa ili kuratibu wanataaluma (iv)	
wa sekta ya afya kulingana na mahitaji yatakayokuwepo. 

5.11.2	 Vyama vya kitaaluma 

Maelezo(a)	

	 Taaluma nyingi zimeanzisha vyama vyao kwa madhumuni ya kuboresha 
huduma zitolewazo na wanachama wake, kuboresha taaluma zao, kulinda na 
kutetea maslahi yao. Hata hivyo, mchango wa vyama hivyo katika kuboresha 
taaluma ni mdogo kutokana na udhaifu wa vyama hivyo na kutoshirikishwa 
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kikamilifu katika kuendeleza taaluma na kuboresha huduma katika sekta ya 
afya.

Madhumuni(b)	

	 Kuwa na vyama imara vya kitaaluma vyenye kusimamia taaluma zao kwa 
maslahi ya wananchi.

Tamko la sera(c)	

Vyama vya kitaaluma vitashirikishwa katika kuendeleza taaluma na (i)	
kutoa huduma bora kwa wananchi.

Serikali itashirikiana na vyama vya kitaaluma ili viweze kutekeleza (ii)	
wajibu wa kutoa huduma bora kwa wananchi na kulinda haki za 
wanachama wao.
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6.0	 MASUALA MTAMBUKA YA SERA

	 Masuala mtambuka ya sera ni yale ambayo utekelezaji wake unagusa sekta 
mbalimbali na jamii. Masuala haya yatatekelezwa kwa kushirikiana na sekta 
na mamlaka nyingine kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 
Masuala mtambuka vilevile, yana maelezo, madhumuni na matamko, na ni 
haya yafuatayo;

6.1	 Majanga na maafa 

(a)	 Maelezo

	 Majanga asilia na yanayotokana na shughuli za binadamu yanasababisha maafa 
na upotevu wa maisha ya watu, mali na uharibifu wa mazingira. Pamoja na 
kutokea majanga na maafa  mara kwa mara, huduma za usafirishaji wagonjwa 
pamoja na huduma za dharura za kukabiliana na athari za kiafya za maafa hayo 
bado ni dhaifu.

(b)	 Madhumuni

	 Kuchangia na kuimarisha kisekta hatua za kupunguza athari za majanga na 
maafa  kulingana na Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa.

(c)	 Tamko la sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaimarisha na (i)	
kuandaa  taratibu na mifumo ya kuzuia, kujiandaa na kukabiliana na 
majanga na maafa, hususan yale yatokanayo na huduma zitolewazo 
katika sekta ya afya.

Serikali itaimarisha na kuweka utaratibu wa kuratibu, kutekeleza na (ii)	
kutathmini shughuli endelevu za kudhibiti matukio ya majanga na 
maafa, hususan yale yatokanayo na huduma zitolewazo katika sekta 
ya afya.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaboresha na kuimarisha uwezo (iii)	
wa wataalam wa sekta ya afya na ustawi wa jamii katika kukabiliana 
na majanga na maafa, ikiwemo upatikanaji wa vyombo vya usafiri.
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6.2	 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

(a)	 Maelezo

	 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa unalenga katika kushirikisha nchi na 
nchi juu ya utoaji huduma bora zinazokubalika kwa  mataifa husika.  Tanzania 
imeendelea kuimarisha ushirikiano huo, ili kukabiliana na changamoto kama 
za; mabadiliko ya kiteknolojia ulimwenguni, matatizo ya magonjwa mapya 
yanayoibuka na yale yanayojirudia, kuzuka kwa magonjwa ya milipuko ikiwa 
ni pamoja na kujitokeza kwa usugu wa vimelea vya magonjwa katika mataifa 
mbalimbali. Ushirikiano huu wa Tanzania na mataifa mengine umeendelea 
kuimarishwa tangu kupata uhuru.

	 Hata hivyo, mabadiliko yanayosababishwa na utandawazi pamoja na teknolojia 
mpya za kukabili magonjwa, unafanya kuwepo kwa ulazima wa kuboresha 
ushirikiano wa kikanda na kimataifa, kulingana na viwango vya utoaji huduma 
vinavyokubalika.

(b)	 Madhumuni

	 Kujenga, kuendeleza na kuimarisha ushirikiano wa kikanda, kimataifa na 
mashirika ya kimataifa katika kuboresha huduma za afya.

(c)	 Tamko la sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itajenga, itaendeleza,  (i)	
kuimarisha na kudumisha ushirikiano wa  kikanda, kimataifa na 
mashirika ya kimataifa.

Serikali itaendelea kupitia na kuridhia mikataba ya kikanda na (ii)	
kimataifa, ili kuboresha huduma za afya. 

Serikali itaweka miongozo na kusimamia kikamilifu raslimali (iii)	
zinazotolewa kupitia ushirikiano wa kikanda na kimataifa.

   
6.3 	 UKIMWI

(a)	 Maelezo 

	 Serikali inafanya juhudi kubwa kukabiliana na janga la UKIMWI. Hata hivyo,  
kutokuwepo mwitikio sahihi wa kukabiliana na janga la UKIMWI miongoni 
mwa wananchi, kunaendelea kuathiri juhudi za kukabiliana na janga hili. Hali 
hii, inaendelea kuathiri nguvu kazi, kuongeza vifo, yatima, umaskini na gharama 
za matibabu pamoja na  kuathiri ustawi, uchumi  na usalama wa taifa.
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(b)	 Madhumuni
 
	 Kudhibiti maambukizi na ya Virusi vya  UKIMWI nchini na kutoa matunzo na 

tiba ya kupunguza makali ya UKIMWI.

(c)	 Tamko la Sera

Serikali itaendelea kushirikiana na wadau  katika  kukabiliana na janga (i)	
la UKIMWI katika nyanja zote zikiwemo, kinga, huduma za tiba 
katika vituo vya kutolea huduma za afya na majumbani, ili kupunguza 
athari zinazosababishwa na VVU/UKIMWI.

Serikali itaweka mikakati endelevu inayozingatia kikamilifu mazingira (ii)	
halisi ya kukabiliana na UKIMWI katika jamii na sehemu za kazi.

Serikali itaweka utaratibu wa kisheria unaolinda jamii dhidi ya (iii)	
maambukizi ya VVU/UKIMWI na kulinda haki za waathirika, 
waathiriwa na watoa huduma.

Serikali itasimamia na kuratibu tafiti mbalimbali zenye kuchangia (iv)	
katika kudhibiti janga la UKIMWI.

Serikali itahakikisha kuwa shughuli za mapambano dhidi ya UKIMWI (v)	
zinaunganishwa katika utoaji wa huduma za afya za kila siku.

Serikali itaendelea kuimarisha uratibu wa shughuli za UKIMWI (vi)	
zinazotolewa na wadau mbalimbali.

Serikali itaimarisha utoaji wa huduma kwa wagonjwa wa UKIMWI (vii)	
ambao unazingatia utunzaji wa  siri na kuondoa unyanyapaa.

6.4	 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEKNOHAMA) 

(a)	 Maelezo 

	 Serikali inatambua kuwa, teknolojia ya habari na mawasiliano ni nyenzo muhimu 
katika kusukuma maendeleo ya taifa, hasa katika kuimarisha mfumo wa utoaji 
huduma katika sekta ya afya.  Maendeleo katika TEKNOHAMA yanagusa kila 
sekta na Serikali inalazimika kuhakikisha kwamba sekta ya afya iko sanjari 
katika matumizi sahihi ya teknolojia hii, ili kuongeza tija na ufanisi. 

	 Hata hivyo, ni watalaam wachache sana wa sekta ya afya wenye ujuzi wa 
TEKNOHAMA. Aidha, ufinyu wa bajeti umefanya Serikali ishindwe kutoa 
mafunzo ya TEKNOHAMA sambamba na kasi ya mahitaji. 
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(b)	 Madhumuni

	 Kutumia TEKNOHAMA katika kuongeza tija, ufanisi na ubora wa huduma za 
afya nchini.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaweka na kutumia mfumo endelevu wa habari na mawasiliano (i)	
katika shughuli za sekta ya afya.

Serikali itaandaa kanuni, miongozo na taratibu za kuendesha na (ii)	
kusimamia TEKNOHAMA katika sekta ya afya.

Serikali itaandaa mafunzo endelevu ya TEKNOHAMA kwa watumishi (iii)	
wote wa sekta ya afya. 

6.5	 Utawala bora 	
(a)	 Maelezo

	 Utawala bora ni mfumo wa utendaji unaozingatia uwazi, uadilifu na uwajibikaji, 
ili kuleta ufanisi katika sehemu za kazi. Juhudi zimefanyika katika kuimarisha 
ufanisi na uwajibikaji katika sehemu za kazi. Hata hivyo, bado kuna kutowajibika 
vya kutosha miongoni mwa viongozi na watumishi. Aidha, nidhamu na maadili 
ya baadhi ya viongozi na watumishi imeshuka na kumekuwepo na vitendo 
vya rushwa na lugha isiyoridhisha kwa wateja. Vitendo hivyo, vinawanyima 
wananchi haki zao za msingi. Hali hii, imesababisha malalamiko mengi kwa 
sekta ya afya.

(b)	 Madhumuni

	 Kujenga na kuimarisha  misingi ya utawala bora katika utoaji huduma za afya 
katika ngazi zote, ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma bora kama 
inavyostahili.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaandaa na kutekeleza mkakati wa kuziba mianya ya rushwa (i)	
katika sehemu za kutolea huduma za afya.

Serikali itasimamia sheria, kanuni na taratibu zitakazowezesha (ii)	
kuimarika kwa uwajibikaji, uwazi na maadili katika utoaji huduma 
za afya.

Serikali itaimarisha mawasiliano na wadau, vyombo mbalimbali, (iii)	
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mabaraza, na vyama vya kitaaluma, bodi na kamati za afya ili kujenga 
uhusiano mzuri na uwazi katika utendaji kazi.

Watumishi wa Sekta ya Afya watahamasishwa na kuelimishwa juu (iv)	
ya namna ya kukabiliana na rushwa mahali pa kazi kwa kuzingatia 
maadili mema ya taaluma zao.

Serikali kwa kushirikiana na mabaraza pamoja na vyama vya taaluma (v)	
itaweka miongozo, taratibu na mikataba ya utumishi inayozingatia 
uadilifu na maadili mema ya utumishi.

6.6	 Jinsia 

(a)	 Maelezo

	 Serikali imefanya jitihada kubwa katika kuzingatia jinsia na makundi maalum 
katika utoaji huduma za afya nchini. Hata hivyo, juhudi zaidi zinahitajika 
kwani mahitaji ya makundi maaalum kwa mfano; watoto, wanawake, wazee, 
watu wenye ulemavu na wasiojiweza yanaongezeka. Hii inatokana na 
maendeleo katika mawasiliano na teknolojia katika utoaji huduma za afya kwa 
makundi hayo. Aidha, huduma za afya zinazotolewa hazikidhi mahitaji kama 
inavyostahili. 

(b)	 Madhumuni

	 Kutoa huduma za afya kwa usawa na uwiano kwa kuzingatia jinsia na mahitaji 
maalum ya makundi mbalimbali katika jamii.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itaandaa sheria, kanuni, miongozo na taratibu za utoaji (i)	
wa huduma za afya kwa kuzingatia jinsia na mahitaji ya makundi 
maalum. 

Serikali kwa kushirikiana na  wadau itashirikisha makundi maalum (ii)	
kwa kuzingatia jinsia katika maandalizi ya mipango na utekelezaji 
wake. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau  itatoa huduma za afya kwa (iii)	
kuzingatia jinsia na mahitaji ya makundi maalum.

Serikali itaweka mazingira mazuri yatakayoongeza usawa wa kijinsia (iv)	
katika kufanya maamuzi ndani ya vyombo mbalimbali vya sekta ya 
afya kama vile; Bodi na Kamati za afya.
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  6.7	 Kupunguza Umaskini

(a)	 Maelezo

	 Dira ya Taifa ya mwaka 2025, inalenga kukuza uchumi na kupunguza umaskini 
kupitia MKUKUTA ambao ni Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini Tanzania. Utekelezaji wa mkakati huu pamoja na kupunguza 
umaskini na kuongeza kipato vilevile, unazingatia suala zima la kuongeza ubora 
wa maisha na utawala bora. Mkakati huu umeandaliwa kwa kuwashirikisha 
wananchi na wadau wengine.

(b)	 Madhumuni

	 Kuhakikisha wananchi wanahamasika kuchukua jukumu la kuboresha afya 
zao, kwa kutumia malengo ya MKUKUTA, ambayo yataongeza kipato na 
kupunguza umaskini. 

(c)	 Tamko la sera

Kazi zote za huduma ya afya zitazingatia malengo yaliyoainishwa (i)	
kwenye MKUKUTA.

6.8	 Haki za Binadamu

(a)	 Maelezo

	 Haki za binadamu ni muhimu zizingatiwe katika utoaji wa huduma yeyote. Kila 
mtu anayo haki ya kupata huduma za afya bila kujali jinsia, kabila na nafasi 
yake katika jamii. 

(b)	 Madhumuni

	 Kutoa huduma za afya katika misingi ya haki ya binadamu bila ubaguzi.

(c)	 Tamko la sera

Serikali itahakikisha kuwa watoa huduma za afya wanazingatia haki (i)	
za binadamu wakati wa kuwahudumia wananchi.

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itatoa miongozo ya (ii)	
kuondoa unyanyapaa katika kutoa huduma za afya.
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6.9	 Rushwa

(a)	 Maelezo

	 Rushwa ni mojawapo ya vikwazo ambavyo vimekuwa vinawafanya baadhi 
ya wananchi kukosa huduma za afya ambazo ni haki yao. Juhudi zimekuwa 
zikifanyika kuwaelimisha watoa na wapokea huduma za afya jinsi ya kuepuka 
tatizo hili. Hata hivyo, rushwa imeendelea kuwa mojawapo ya kero katika utoaji 
wa huduma za afya nchini.   

Madhumuni(a)	

	 Kutokomeza vitendo vya rushwa katika utoaji wa huduma za afya katika ngazi 
zote.

Tamko la sera(b)	

(i)	 Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea kutoa 
elimu kwa watoa huduma za afya na wananchi kwa ujumla kuachana 
na vitendo vya kutoa na kupokea rushwa.

6.10	 Mazingira

(a)	 Maelezo

	 Neno mazingira ni neno pana sana, linajumuisha hewa, ardhi, maji, mimea, 
maisha ya wanadamu na wanyama ikiwa ni pamoja na mienendo na tabia 
za jamii na jinsi wanavyohusiana, Pia, majengo, mashine na vifaa vingine 
vinavyotengenezwa na binadamu viwe vigumu, vya maji maji, gesi, joto, 
sauti, mawimbi, mionzi na vinginevyo vinahusika katika jumuisho la neno 
mazingira.

	 Maisha ya binadamu na viumbe vyote vilivyo hai pamoja na mimea hutegemea 
uhifadhi mzuri wa mazingira.

	 Serikali kwa kutambua umuhimu wa kuhifadhi mazingira imekuwa ikielimisha 
jamii kutunza na kulinda mazingira katika maeneo yote wanakoishi kwa kutumia 
kampeni mbalimbali kama vile; kupanda miti, usikate miti hovyo, kulinda 
vyanzo vya maji, kulinda misitu ya asili, kutokulima na kuchunga wanyama 
kwenye maeneo yanayoweza kusabasisha mimomonyoko, kuzuia uchafuzi wa 
hewa na kutotupa takataka ngumu (plastiki) hovyo.

	 Pamoja na juhudi nzuri za serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, bado 

59



wananchi wengi hawajalipa uzito wa kutosha suala la kuhifadhi na kulinda 
mazingira kwa faida yao na vizazi vijavyo.

	 Juhudi za makusudi zinahitajika ili kuweza kubadilisha mtizamo na tabia za 
wananchi, ili waweze kuthamini, kulinda na kutunza mazingira.

(b)	 Madhumuni

	 Kuwa na utaratibu mzuri na endelevu wa kuhifadhi kutunza na kulinda mazingira 
kwa faida ya afya ya wananchi na vizazi vijavyo.

(c)	 Tamko la Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea kuelimisha (i)	
watoa huduma za afya, umuhimu wa kutunza na kulinda mazingira 
katika maeneo yao.

Serikali itapitia na kutunga sheria, miongozo, kanuni na taratibu (ii)	
zitakazowezesha kuhifadhi, kutunza na kulinda mazingira.

	 Serikali itaendelea kuwashirikisha wananchi katika kusimamia na (iii)	
kulinda mali za asili zilizoko katika maeneo yao.
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7.0	 MUUNDO WA KITAASISI

	 Sekta ya Afya ina lengo la kutoa huduma muhimu za afya zilizo bora na endelevu 
zenye uwiano na unafuu pamoja na kuzingatia jinsia. Mfumo wa huduma za 
afya utazingatia upatikanaji wa aina nne (4) zote za huduma za afya katika kila 
ngazi. Huduma hizo ni zile za; uboreshaji afya  kinga, tiba na utengemao. 

	 Ili kufikia lengo hili, kunahitajika wataalam wa kutosheleza mahitaji ya huduma 
hizi. Aidha ushirikishwaji wa wananchi, sekta binafsi, asasi zisizo za Serikali 
na sekta nyingine utahitajika kuimarishwa, kwani sekta ya afya pekee haiwezi 
kukidhi mahitaji yote ya huduma za afya kwa wananchi. Dhana ya kupeleka 
madaraka kwa wananchi itazingatiwa.

	 Ushiriki wa sekta nyingine katika kutoa huduma za afya kwa kuzingatia maelekezo 
ya sera hii, kunahitaji kuongozwa na muundo wa kitaasisi unaojulikana kwa kila 
sekta shiriki. Muundo huu utaepusha urasimu na mwingiliano wa majukumu 
wakati wa utekelezaji wa sera hii. Muundo na majukumu yanaanzia ngazi ya 
kaya hadi taifa.

7.1	 Muundo na majukumu ya utoaji huduma katika kila ngazi:

7.1.1	 Kaya, Mtaa/Kijiji:

Ni wajibu wa kila mwananchi kutunza na kuhifadhi afya yake na ya (i)	
familia. Vilevile, kutokufanya au kutokutenda jambo litakaloathiri afya 
za wengine au majirani zao.

Ni wajibu wa wananchi kuchangia kwa hali na mali huduma za afya, (ii)	
kulinda na kutunza mali katika vituo vyao vya kutolea huduma za 
afya.

Kamati ya huduma za jamii ya kijiji/mtaa ina wajibu wa kushirikisha (iii)	
wananchi wote katika kutoa mawazo na maamuzi kuhusu uboreshaji na 
uendeshaji wa huduma za afya. 

Kila kijiji kitakuwa na zahanati. Kijiji chenye  kituo cha afya, hakitakuwa (iv)	
na haja ya kuwa na zahanati. Huduma zitakazotolewa katika zahanati 
ni pamoja na; uboreshaji wa afya (health promotion), kinga, tiba na 
utengemao (rehabilitation).

Jengo la zahanati litakuwa na vyumba na nafasi ya kutosheleza mahitaji (v)	
ya huduma muhimu zinazotakiwa kutolewa katika kituo hicho. Zahanati 
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itakuwa imekamilika kutoa huduma kwa kuwa na huduma ya maji, 
nishati, vyoo na nyumba za wafanyakazi. Michoro maalum ya zahanati 
itatolewa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.  

Kwa kushirikisha watumiaji wa huduma, kila zahanati itakuwa na (vi)	
wataalam wa kutosheleza mahitaji ya huduma zitolewazo katika ngazi 
hiyo.

Kila zahanati itakuwa na Mpango Shirikishi wa utoaji huduma za afya (vii)	
wa kila mwaka. Kamati ya Zahanati pamoja na wananchi watawajibika 
kutekeleza mpango huo.

7.1.2	 Kata

	 Serikali kwa kupitia Ofisi ya Mtendaji wa Kata itakuwa na wajibu wa 
kushirikisha wananchi kupitia Kamati za Kituo cha Afya, wa kuboresha huduma 
za afya. Kwa kuwa kituo cha afya ni ngazi ya kwanza ya rufaa ya wagonjwa 
kutoka zahanati zilizopo katika kata, kituo hicho ni budi kiwe na wataalam wa 
kutosheleza mahitaji ya huduma zote katika ngazi hiyo.

	 Jengo la Kituo cha Afya litakuwa na vyumba na nafasi ya kutosheleza mahitaji 
ya huduma muhimu zinazotakiwa kutolewa katika kituo hicho. Kituo cha Afya 
kitakuwa kimekamilika kutoa huduma kwa kuwa na huduma ya maji, nishati, 
vyoo na nyumba za wafanyakazi. Michoro maalum ya Kituo cha Afya itatolewa 
na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.  

	 Kila kituo cha afya kinahitaji kuwa na chombo cha usafiri na mawasiliano na 
hospitali ya wilaya ili kukidhi mahitaji ya rufaa ya wagonjwa kutoka kwenye 
zahanati kwenda hospitali ya wilaya.

	 Kila kituo cha afya kitakuwa na Mpango Shirikishi wa Afya kuelekeza utoaji 
huduma za afya wa kila mwaka. Kamati ya Afya ya Kituo na wananchi 
watawajibika kutekeleza mpango huo.

7.1.3	 Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na za Jiji

	 Halmashauri ni kitovu cha kutolea huduma za afya na kusimamia ubora wa 
huduma hizo. Ina  mamlaka ya kupokea taarifa, kupanga, kuratibu, kutekeleza, 
kufuatilia  na kutathmini huduma za afya, ikishirikiana na jamii pamoja na 
wadau katika ngazi zote. Ngazi hii itasimamia moja kwa moja vituo vyote vya 
kutolea huduma za afya, vilivyomo katika halmashauri hiyo. 
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	 Kila halmashauri itakuwa na mpango shirikishi wa afya wa kila mwaka. 
Mpango utakuwa mjumuisho wa mipango ya zahanati, vituo vya afya, hospitali 
ya wilaya na Timu ya Uongozi wa Huduma za Afya ya Halmashauri.  Hospitali 
itatoa huduma zote pamoja na za ubingwa kwenye maeneo ya watoto, kina 
mama, magonjwa ya kawaida na upasuaji. 

	 Aidha, ni wajibu wa halmashauri kuanzisha Bodi ya Huduma za Afya na 
Kamati za vituo vya kutolea huduma za afya, ili kushirikisha wananchi katika 
kusimamia na kumiliki raslimali za afya.  Bodi na Kamati hizo zinawajibika 
kwa Halmashauri kupitia Kamati ya Huduma za Jamii.

	 Pamoja na kuwa na vituo vya afya, zahanati na hospitali, mfumo wa huduma 
za kutembelea maeneo yaliyo nje ya vituo  zitaimarishwa ili kuwasaidia wale 
ambao hawawezi kuja vituoni kupata huduma. 

7.1.4	 Mkoa

	 Jukumu la mkoa ni kutoa huduma za rufaa kwa mkoa na pia kufuatilia utekelezaji 
wa sera, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na; ushauri 
wa kitaalamu, kusimamia, kuratibu na kudhibiti viwango na ubora wa huduma 
za afya zitolewazo ngazi ya Halmashauri. Ngazi hii itasimamia moja kwa 
moja hospitali zote zilizopo katika mkoa huo.  Aidha,  Serikali itaunda Bodi za 
kusimamia hospitali za mikoa.  Kiongozi atakuwa na ngazi ya Mkurugenzi.

	 Katika kutekeleza majukumu yake, ngazi ya mkoa itahitaji kuwa na Timu ya 
Uongozi wa Huduma za Afya ya Mkoa yenye nyenzo muhimu na wataalam 
katika maeneo yafuatayo:

Huduma muhimu za afya  kulingana na Kitita cha Huduma Muhimu  za (i)	
afya. 

Uandaaji wa mipango shirikishi ya afya ya vituo vyote vya kutolea (ii)	
huduma za afya katika mkoa.

Matumizi bora ya raslimali zote za huduma za afya (fedha, watu, dawa, (iii)	
vifaa, majengo, muda na nafasi).

Ukusanyaji, uchambuzi, tafsiri na matumizi ya takwimu za afya pamoja (iv)	
na kuandaa taarifa za kupeleka ngazi za juu na mrejesho kwa ngazi zote 
za ukusanyaji wa takwimu.

Utafiti unaolenga kutumia matokeo kwa ajili ya kuboresha huduma (v)	
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muhimu za afya.

Maendeleo ya watumishi wa sekta ya afya pamoja na kuendeleza (vi)	
utaalam wa fani mbali mbali za huduma za afya katika mkoa. 

Afya ya mazingira.(vii)	

Hospitali ya Mkoa itaendeshwa na Timu ya Uendeshaji ya Hospitali 
ikiongozwa na Daktari Mfawidhi wa Hospitali ambaye ataitwa 
Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za Tiba Mkoani. Jukumu kuu la Timu 
hii ni, kupanga na kutoa huduma bora za afya zinazokidhi mahitaji ya 
wagonjwa katika hospitali hiyo. Timu hii itawajibika kwa Mganga Mkuu 
wa Mkoa ambaye ataitwa Mkurugenzi wa Huduma za Afya wa Mkoa. 
Aidha, Mkurugenzi huyo ataongoza Timu ya Afya ya Mkoa  ambayo 
itawajibika kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii katika masuala ya 
kitaalam. Hospitali itakuwa na madaktari bingwa wa aina zote.

7.1.5	 Kanda

	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii itakuwa na vituo vya kanda katika 
kuwezesha uboreshaji wa huduma za afya endelevu, kutokana na kuendesha 
mafunzo mbali mbali, ushauri, usimamizi na ufuatiliaji na utafiti. Mifano ya 
vituo vingine vya Wizara katika kanda ni; Bohari za Dawa, Hospitali za Rufaa 
na Maalum, vituo vya Damu Salama, vituo vya Mkemia Mkuu wa Serikali na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa.  .

	 Utumiaji wa vituo hivi vya kanda ni sehemu muhimu ya kiutendaji katika kutoa 
na kuboresha huduma, na ni kiungo muhimu kati ya Wizara Makao makuu na 
halmashauri kupitia mikoa. Serikali itaweka na kuimarisha mfumo wa vituo vya 
kanda kama kiungo muhimu cha kuratibu, kutolea, kusambaza na kuboresha 
huduma muhimu za afya katika mikoa na halmashauri zilizoko ndani ya kanda 
husika.

7.1.6	 Taifa

	 Jukumu la Wizara ni kuandaa, kusimamia, kutafsiri na kuratibu utekelezaji wa 
sera, sheria, kanuni, miongozo na viwango vya huduma za afya katika ngazi 
zote za kutolea huduma. 

	 Wizara Makao Makuu itakuwa na idara mbali mbali zenye majukumu maalum 
ya kuratibu na kufuatilia hali ya afya ya watanzania na huduma za afya nchini. 
Majukumu haya yatawezeshwa kutokana na jukumu lingine muhimu la Wizara 
la uchambuzi na tafsiri ya sera na tafiti mbali mbali zinazofanywa kwa lengo la 
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kuboresha huduma za afya nchini. 

	 Ili kuwezesha jukumu hili, Wizara itakuwa na kitengo maalum  chenye 
jukumu la kufanya kazi muhimu ya uchambuzi makini na tafsiri ya sera, tafiti 
mbalimbali zinazofanywa nchini na taarifa zingine muhimu zinazohusu hali ya 
afya na huduma zinazotolewa. Kitengo kitakuwa na wataalam wenye uwezo na 
uzoefu wa kuwezesha mijadala ya sera, matokeo ya tafiti, taarifa mbalimbali za 
usimamizi na ufuatiliaji wa huduma za afya nchini na kuishauri Wizara ili kutoa 
maamuzi ya kisera. 

	 Kitengo hiki kitashirikiana na vituo vya kanda ili kuwezesha utekelezaji, kwa 
vitendo, uboreshaji wa huduma za afya nchini. Vituo vya kanda vitawezesha 
uendelezaji wa uwezo wa wataalam katika ngazi za chini, kuboresha huduma 
bora za afya kwa uendelevu. 

	 Aidha, Serikali kwa kupitia bodi zake inasimamia huduma za afya zinazotolewa 
katika hospitali za Wilaya, Hospitali za Rufaa za Mikoa na Maalum ngazi ya 
Taifa. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itaendelea kutoa huduma za afya 
kwa kuzingatia Sera ya kupeleka madaraka na raslimali karibu na wananchi. 

  
7.2	 Ushirikiano na wadau mbalimbali

	 Katika kutekeleza sera hii, Serikali itashirikiana na wadau mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na; mashirika ya dini, sekta binafsi, asasi zisizo za kiserikali, mashirika 
ya kimataifa na nchi wahisani.

7.2.1	 Mashirika ya dini

	 Serikali itashirikiana na mashirika ya dini yatoayo huduma bila faida katika 
kutoa huduma za afya kuanzia ngazi ya zahanati hadi taifa.  Aidha, Serikali 
itatathmini vituo vya kutolea huduma za afya. Ili kuhakiki ubora wa huduma 
zitolewazo.

7.2.2	 Sekta binafsi

	 Serikali itashirikiana na sekta binafsi katika kutoa huduma za afya kuanzia ngazi 
ya zahanati hadi rufaa. Aidha, Serikali itatathmini vituo vya kutolea huduma za 
afya. ili kuhakiki ubora wa huduma zitolewazo. 
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7.2.3	 Asasi zisizo za kiserikali

	 Serikali itaendelea kushirikiana na asasi hizi. Katika ushirikiano huu, asasi zote 
zinazotoa huduma za afya moja kwa moja na zile zinazojadiliana na Serikali, 
wakati wa kuweka mikakati na miongozo mbalimbali, hazina budi kuzingatia 
taratibu zote pamoja na sheria na matamshi ya sera hii.

7.2.4	 Mashirika ya kimataifa na nchi wahisani

Mashirika ya kimataifa na nchi wahisani zitaendelea kushirikishwa katika (i)	
juhudi za Serikali na wananchi za kuboresha huduma za afya kwa kutoa msaada 
wa fedha na teknolojia.

Serikali itaomba msaada wa kitaalam pale unapohitajika kwa lengo la kujenga (ii)	
uwezo wa wataalam wetu.

66



8.0	 MFUMO WA KISHERIA

	 Mfumo wa huduma za afya unajumuisha huduma zitolewazo na Serikali kuu 
kupitia Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na kukasimiwa kwa Serikali za mitaa, 
mashirika ya dini na ya kujitolea, vyama na watu binafsi. Aidha, huduma za tiba 
asilia na tiba mbadala zinatambulika ndani ya sera hii. Katika kutoa huduma 
hizi, mfumo utakaotambulika kisheria utakuwa kwenye ngazi zifuatazo: taifa, 
kanda, mkoa, wilaya, kata, kijiji na kaya. Muundo huu wa kisheria utazingatia 
miundo inayokidhi utekelezaji wa maeneo muhimu ya huduma za afya ambayo 
ni uboreshaji afya, kinga ya magonjwa, tiba ya magonjwa na huduma za 
utengemao katika ngazi zote.

	 Kwa sasa hakuna muundo wa kisheria mmoja ambao unasimamia huduma 
za afya nchini.  Kumekuwa na vyombo mbalimbali ambavyo vinatambuliwa 
kiutawala tu, kwa mfano; hospitali za wilaya, mkoa, rufaa, Timu za Uendeshaji 
wa Huduma za Afya za Mkoa na Halmashauri, hivyo, kuna umuhimu wa 
kuwa na sheria ambayo itatambua vyombo hivyo kisheria.  Uendeshaji na 
usimamizi wa huduma za  afya hapa nchini utafuata taratibu za sheria zilizopo 
na zitakazotungwa.

8.1	 Sheria za kusimamia huduma za afya

	 Sheria zilizopo zitaendelea  kutumika  ikiwa zinakidhi maelekezo na matamko 
ya sera hii.  Sheria zisizokidhi mahitaji ya sera hii zitapitiwa na kufanyiwa 
marekebisho  au kufutwa. Aidha, sheria mpya zitatungwa ili zikidhi  maelekezo 
na matamko mapya ya Sera ambayo hayakutajwa katika sheria zilizopo.

8.2	 Vyombo vya kisheria vya kusimamia huduma za afya 

	 Kutakuwepo na vyombo vya kisheria katika ngazi zote ili kusimamia huduma 
za afya katika maeneo hayo kwa mujibu wa sheria. Vyombo hivyo ni; mabaraza 
na bodi za kitaaluma za kusimamia taaluma na maadili katika utoaji wa huduma 
za afya ngazi zote. Aidha, kutakuwepo bodi na au kamati za afya ngazi zote ili 
kusimamia huduma za afya kwenye maeneo hayo kwa mujibu wa sheria. Bodi 
au kamati hizo zitateuliwa na mamlaka husika au aliyekasimiwa madaraka hayo 
na Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii.

	 Bodi zitasimamia  huduma za afya ngazi ya  halmashauri na hospitali za mkoa, 
rufaa na maalum.  Vilevile, kutakuwepo na kamati katika ngazi ya hospitali ya 
wilaya itakayosimamia huduma zinazotolewa katika hospitali hiyo.
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	 Kamati za ngazi ya kata, kijiji/mtaa na jamii zitasimamia  huduma ngazi ya 
zahanati na vituo vya afya. Kamati hizi ndizo zitakazoainisha na kutambua 
maskini wasiojiweza na watakaohitaji kupatiwa huduma bila malipo.

	 Kutakuwepo timu za kitaalam za kusimamia taaluma na maadili katika utoaji 
wa huduma za afya ngazi zote. Miongozo ya timu, majukumu na hadidu za 
rejea zitatolewa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.

	 Serikali inatambua kuwepo kwa sekta binafsi zikijumuisha Mashirika ya dini na 
ya kujitolea. Sekta hii itaendelea kutoa huduma za afya ikishirikiana na Serikali 
kwa mujibu wa sheria na kanuni zinazosimamia na kuelekeza ushirikiano huo. 
Aidha, Serikali itaendelea kuwasiliana na uongozi wa sekta binafsi ili kuimarisha 
ushirikiano na maelewano katika utoaji wa huduma za afya kwa ufanisi.

8.3	 Sheria ya kusimamia vyuo vya mafunzo ya afya 

	 Vyuo vya mafunzo ya afya vya Serikali vitatambuliwa kisheria na kuundiwa 
bodi za usimamizi chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
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9.0	 MWISHO

	 Sera hii ni ya kuboresha huduma za afya ya jamii. Afya bora ni mtaji wa 
kukabiliana na umaskini, kuleta maisha bora kwa wote na kupunguza kasi ya 
kuenea kwa UKIMWI na magonjwa mengine yakiwemo ya kuambukiza, yasiyo 
ya kuambukiza na milipuko. 

	 Sera imeelekeza namna ya kutekeleza na kupima ufanisi wa sekta hii na pia, 
ufanisi wa kitaifa hasa kutumia vigezo vya afya ya mama  na mtoto. Kasoro 
zitakazojitokeza zitaainishwa kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na utafiti, 
ili kupatiwa ufumbuzi. Ili sera hii itekelezwe kwa ufanisi ni tegemeo kuwa 
kutakuwepo upatikanaji wa fedha za kutosha kwa huduma muhimu, kuwepo 
wataalam wenye uwezo na ari ngazi zote, upatikanaji wa vifaa na teknolojia 
ya kisasa, pamoja na kudhibiti kasi ya milipuko na maafa mbalimbali. Kila 
mwananchi na kila mdau anategemewa kutoa mchango wake katika kufikia 
lengo la sera hii. 
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