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Utangulizi 
  

Dira na Makusudio 
Dira ya Wizara ni kuwa na jamii yenye afya bora na ustawi ambayo itachangia 
kikamilifu katika maendeleo binafsi na ya nchi. Aidha, makusudio ya wizara ni 
kutoa huduma muhimu za afya zenye uwiano wa kijiografia, viwango vya ubora 
unaokubalika, gharama nafuu na zilizo endelevu.  

 
Madhumuni 
Madhumuni ya wizara ni kuinua hali ya afya ya wananchi wote na hasa wale 
walioko kwenye hatari zaidi, kwa kuweka mfumo wa huduma za afya unaokidhi 
mahitaji ya wananchi.  

 
Madhumuni Mahususi:  
i. Kupunguza magonjwa na vifo, ili kuongeza umri wa kuishi wa watanzania 

wote kwa kutoa huduma bora za afya, pamoja na kuzingatia mahitaji ya 
makundi maalum, hususan; watoto wachanga na walio chini ya umri wa 
miaka mitano, watoto walio katika umri wa kuanza shule na walio shuleni, 
vijana, watu wenye ulemavu, wanawake walio katika umri wa uzazi na 
wazee. 

 
ii. Kuhakikisha kuwa huduma za afya ya msingi zinapatikana na kutolewa na 

mfumo madhubuti na kushirikisha jamii, kwa kuzingatia sheria na miongozo 
iliyopo. 

 
iii. Kukinga na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na yale yasiyo ya 

kuambukiza, hususan; Virusi vya UKIMWI na UKIMWI, Malaria, Kifua Kikuu, 
magonjwa yatokanayo na lishe duni, afya ya mazingira, na sehemu za 
kazini na usimamizi wa kemikali.  

 
iv. Kuhamasisha wananchi kuhusu maradhi yanayoweza kuzuilika, ili waweze 

kuyatambua na kutafuta mbinu za kuyadhibiti.  
 

v. Kumuelimisha kila mwananchi, aelewe kuwa anawajibika moja kwa moja 
kutunza afya yake na ile ya familia yake. 

 
vi. Kujenga ushirikiano kati ya sekta ya umma, sekta binafsi, mashirika ya dini, 

asasi za kijamii na jamii katika kutoa huduma za afya. 
 
vii. Kupanga, kutoa mafunzo na kuongeza idadi ya wataalam wa afya, wenye 

taaluma inayokidhi viwango kwa kuzingatia usawa wa kijinsia ili kutoa 
huduma za afya kwa jamii katika ngazi zote. 

 
viii. Kuainisha, kukarabati miundombinu kwa kuzingatia mahitaji ya watu wenye 

ulemavu, na kuweka mfumo wa kukarabati vituo vya kutolea huduma za 
afya, vifaa na vitendea kazi. 



 
2 

 

ix. Kufanya mapitio na kutathmini Sera ya Afya, Miongozo, Sheria na viwango 
vya utoaji huduma za afya. 

 
Majukumu ya Wizara 
Majukumu ya Wizara ni pamoja na kuandaa na kusimamia Sera ya Afya na 
Ustawi wa Jamii na kutoa huduma za kinga na tiba, udhibiti wa kemikali na 
kuendesha uchunguzi wa kisayansi wa magonjwa na sababu za vifo, kusimamia 
na kudhibiti ubora na usalama wa dawa, vifaa, vifaa tiba, vipodozi na chakula; 
kusimamia, kudhibiti na kuendeleza huduma za tiba ya asili na mbadala; 
kusimamia huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto; kufanya ukaguzi wa 
huduma za afya zitolewazo katika ngazi mbalimbali; kuandaa, kusimamia, 
kuboresha utendaji wa kazi na kuongeza upatikanaji wa wataalamu wa afya na 
ustawi wa jamii.  
 
Aidha, Wizara inaratibu na kusimamia masuala ya lishe nchini, kufanya utafiti wa 
magonjwa ya binadamu na kutumia matokeo kwa manufaa ya wananchi, kulinda 
haki za makundi maalum ambayo ni watu wenye ulemavu, watoto yatima na 
walio katika mazingira hatarishi, wazee wasiojiweza na watoto walio katika 
mkinzano wa sheria na kushiriki katika kutoa huduma za dharura wakati wa 
maafa pamoja na kujiandaa kwa majanga. Pia, Wizara ina jukumu la kushiriki 
katika juhudi za kimataifa za kuimarisha huduma za afya kwa kuwa 
mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kimataifa zinazojishugulisha na huduma 
za afya.  

 
Huduma za afya nchini zinatolewa kwa kiwango cha kuridhisha kutokana na 
mabadiliko endelevu yanayofanyika katika sekta ya afya kwa lengo la kuleta 
uwiano katika upatikanaji wa huduma bora za afya mjini na vijijini. Katika kipindi 
cha kuanzia Desemba 2005 hadi Machi 2009, huduma zinatolewa kwa 
kuzingatia Sera, Dira, Dhamira na Mikakati mbalimbali ya kitaifa na kimataifa 
kama vile MKUKUTA, Mkakati wa Kitaifa 2025, Malengo ya Maendeleo ya 
Millennia na Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2005 – 2010.   

 
Utekelezaji wa Majukumu 
Katika kipindi hicho, Mheshimiwa Waziri alihudhuria mikutano ya kimataifa 
ifuatayo:- 
 
i. Mkutano wa kimataifa wa malaria nchini Marekani ambapo alikutana na Bill 

Gates na Mkewe Mellinda Gates kukubali kusadia Tanzania katika mpango 
wa udhibiti wa malaria. Aidha, asasi ya kimataifa ya MACEPHA kusaidia 
Afrika ikiwemo Tanzania katika ufuatiliaji wa udhibiti wa malaria. 

 
ii. Mkutano maalum wa Umoja wa Mataifa uliotambua mafanikio makubwa 

kutokana na juhudi za uongozi wa juu wa serikali akiwemo Mhe. Rais katika 
suala la upimaji wa hiari wa virusi vya UKIMWI nchini, ambapo watu zaidi ya 
milioni nne walipimwa.   
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iii. Mkutano wa SADC uliofanyika mjini Durban Afrika Kusini, Mh. Waziri 
alifanikiwa kushawishi wajumbe kuwa na sauti moja katika mpango wa 
udhibiti wa magonjwa yasiyopewa kipaumbele (Neglected Tropical 
Diseases) kama vile Usubi (Onchocerciacis), Vikope (Trachoma), Matende 
na Ngirimaji kwa ajili ya kuongeza raslimali zaidi za kudhibiti magonjwa 
haya. 
 
Aidha, Mheshimiwa Waziri alifanya ziara nchini Cuba na kufanikiwa kupata 
nafasi 20 za masomo ya udaktari kwa gharama ya nchi hiyo. Pia, Serikali ya 
Cuba imekubali kuleta madaktari nchini ili kusaidia kupunguza tatizo la 
uhaba wa madaktari. Vile vile alifanya ziara nchini Italia na ambapo Serikali 
hiyo imekubali kugharamia huduma za tiba ya saratani katika Hospitali ya 
Rufaa Bugando.  

 
 

Utawala na Utumishi 
                  
Ajira za Watumishi wa Kada za Afya 
Katika kipindi cha Desemba, 2005 hadi Machi 2009 jumla ya watumishi 11,709 
wa kada mbalimbali za Afya wakiwemo Madaktari, Wauguzi, Mafundi sanifu, 
Wazoeza Viungo, Maafisa Wauguzi, Wafamasia, Wahudumu wa Afya, Tabibu 
na Makatibu wa Afya wamepangiwa kufanyakazi katika Sekretarieti za Mikoa 
yote, Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji, na Wilaya zote  na katika baadhi ya 
Wizara.  Idadi hiyo ni sawa na asilimia 67 ya vibali vyenye wataalamu 17,245 
vilivyotolewa katika kipindi hicho. Idadi hiyo ya kuwapangia wahitimu wa kada 
za afya imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka kama inavyoonyesha hapo 
chini:- 
 

MWAKA KIBALI 
KILICHOTOLEWA 

IDADI YA WATAALAMU 
WALIOPANGIWA VITUO VYA 

KAZI 
2005/2006 1,677 983 
2006/2007 3,890 3,669 
2007/2008 6,437 4,812 
2008/2009 5,241 2245 na zoezi la kuwapangia 

vituo vya kazi linaendelea. 
  

Mishahara ya Watumishi wa Kada za Afya 
Katika kipindi cha 2006-2008, Mishahara ya Watumishi wa Sekta ya Afya 
imeboreshwa.  Kwa sasa watumishi wa kada za afya ndiyo wanaolipwa 
mishahara mikubwa ikilinganishwa na watumishi wa kada nyingine katika 
Utumishi wa Umma. Hali hii imewavutia watu waliosomea fani mbalimbali za 
Afya kuingia kwenye  Utumishi wa Umma. 
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Mishahara ya watumishi wa mashirika ya dini na yasiyokuwa ya kiserikali 
Wizara inalipa mishahara ya watumishi wa afya katika vituo vya kutolea 
huduma za afya vya mashirika ya dini na yasiyokuwa ya kiserikali yanayotoa 
huduma bila faida. Hospitali zinazopewa fedha ni Hospitali Teule 25 na 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali 96. Aidha, hospitali Teule ya mkoa wa Dar Es 
Salaam imeanza kulipwa mishahara baada ya kukamilisha mchakato wa 
kuwekeana saini mkataba wa makubaliano (Memorandum of Understanding) 
kati yao na Serikali. 
 

Kima cha kuanzia mshahara
 Daktari Daraja la II
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Kima cha kuanzia mshahara
 Afisa Muuguzi
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Kupanda kwa Mshahara 
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Upandishwaji Vyeo 
Katika kipindi cha 2006-2008 wizara imewapandisha vyeo jumla ya watumishi  
2,061 ambao wapo chini ya mamlaka ya Katibu Mkuu Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii. 
 
Muundo wa Maendeleo ya Utumishi wa Kada za Afya 
Wizara imefanya marekebisho ya Muundo wa Maendeleo ya Utumishi wa Kada 
za Afya ili kujumuisha baadhi ya kada ambazo awali hazikuwa kwenye muundo 
huo kama vile Maafisa Wauguzi, Maafisa Afya na Wazoeza Viungo ngazi ya 
Shahada, kutenganisha sifa za Madaktari wa Kawaida na Madaktari Bingwa, 
kujumuisha kada mpya za matabibu wasaidizi, wasaidizi wa maabara, maafisa 
afya wasaidizi n.k. zilizoanzishwa ili kukidhi mahitaji ya utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) ambao unalenga kuwa na Zahanati 
katika kila kijiji na Vituo vya afya kwa kila kata. 
  
Aidha, katika Muundo huo umeongezwa kada ya Maafisa Lishe ambayo 
imeanzishwa ili kukabilina na tatizo la lishe nchini ambalo linachangia kwa kiasi 
kikubwa kuongezeka kwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama vile kisukari 
na magonjwa ya moyo.  

 
Taratibu za Uendeshaji wa Huduma za Afya   
Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 
2002, Wizara imeandaa taratibu za Uendeshaji wa huduma za afya nchini. 
Taratibu hizi zimeundwa ili kuboresha utoaji wa huduma za afya nchini 
 
Muundo wa Wizara (Organization Structure) 
Kufuatia mabadiliko ya Wizara yaliyofanywa mwaka 2006 kwa kuiunganisha 
Wizara ya Afya na Idara ya Ustawi wa Jamii; Wizara ililazimika kubadili Muundo 
wake ili kuendana na mabadiliko husika. Hivi sasa Muundo wa Wizara  ya Afya 
na Ustawi wa Jamii (Organization Structure) tayari umekamilika na kupitishwa.  

 
Ofisi ya Malalamiko 
Wizara imeanzisha Ofisi ya Maalum ya kushughulikia malalamiko 
yanayohusiana na mwenendo mzima wa utoaji na upatikanaji wa huduma za 
afya nchini. Lengo ni kuhakikisha kuwa malalamiko yanafanyiwa kazi pale 
yanapotokea.  Tangu ofisi ilipofunguliwa Julai, 2007 mpaka sasa Wizara 
imepokea jumla ya malalamiko 117. Malamiko 92 tayari yamefanyiwa kazi kwa 
kupatiwa ufumbuzi. Aidha, malalamiko 25 yanaendelea kufanyiwa kazi. 
 
Baraza la Majadiliano ya Pamoja Katika Sekta ya Afya (Health Service 
Joint Staff Council) 
Baraza hili pamoja na mabaraza mengine ya kisekta  limeundwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi wa Umma Na. 19/2003. 
Baraza lilizinduliwa tarehe 6 Oktoba, 2008. 
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Majukumu ya Baraza ni pamoja na:- 
 

i. Kutoa ushauri kwa Serikali katika masuala yanayohusu ustawi wa 
watumishi wa sekta. 

ii. Kujadili na kutoa maoni kwa serikali kuhusu masuala yanayohusu 
ustawi na ufanisi wa watumishi. 

iii. Kujadili masuala yanayohusu masharti ya kazi ya watumishi kwa 
ujumla au utaratibu wa huduma katika sekta  

iv. Kujadili masuala yoyote yaliyopelekwa na Baraza la Majadiliano ya 
Pamoja katika Utumishi wa Umma. 

 
Huduma za Usafirishaji 
Wizara imetoa mwongozo wa kuendesha, kusimamia na kudhibiti mfumo wa 
usafirishaji katika ngazi zote za utoaji wa huduma za afya nchini. Kupunguza 
gharama za matengenezo na kuongeza uhai wa magari katika ngazi zote za 
utoaji wa huduma za afya.  
 
Mradi wa Ajira za Dharura (Emergency Hiring Project) 
Wizara kwa kushirikana na Mkapa Fellows Programme imeajiri watumishi 99 
katika halmashauri 33 Tanzania Bara na Zanzibar.  Chini ya Programu hii 
watumishi walioajiriwa ni Madaktari, Wafamasia, Wauguzi na Wataalam wa 
Maabara. Halmashauri zilizonufaika na Programu hii ni Serengeti, Tarime, 
Bunda, Meatu, Bukombe, Sikonge, Urambo, Igunga, Iramba, Manyoni, Singida 
Vijijini, Nkasi, Mpanda, Sumbawanga Vijijini, Nachingwea, Kilwa, Ruangwa, 
Liwale, Tandahimba, Newala, Kilindi, Handeni, Simanjiro, Kiteto, Hanang, 
Kilolo, Njombe, Monduli, Makete, Kibondo, Kaskazini Unguja, Micheweni na 
Wete. Ajira ya watumishi hao inagharamiwa na Serikali ya Norway pamoja na 
Clinton HIV/AIDS Foundation.    
 
Kutokana na uzoefu uliopatikana katika halmashauri 33, Wizara kwa 
kushirikiana na Benjamini Mkapa Aids Foundation (BMAF) imeajiri watumishi 
176 katika Halmashauri 19 chini ya “Emergency Hiring Project”. Halmashauri 
zilizonufaika na mradi huo ni Biharamulo, Kishapu, Mafia, Bagamoyo, Masasi, 
Pangani, Kilosa, Ulanga, Mufindi, Ludewa, Kyela, Mbozi, Ileje, Tunduru, 
Namtumbo, Hai, Ngorongoro, Mwanga na Nzega. Watumishi walioajiriwa ni 
Madaktari, Madaktari Wasaidizi, Tabibu, Wafamasia/Fundi Dawa Sanifu, 
Wauguzi, Fundi Maabara Sanifu na Maafisa Ustawi. Watumishi hao 
wanafanyakazi chini ya Mradi huo kwa muda wa miaka 3 na baada ya hapo 
wataajiriwa na Serikali na kubakia katika halmashauri hizo. Ajira ya watumishi 
hao inagharamiwa na Global Fund.   
 
Mafanikio yaliyopatikana kutokana na miradi hiyo miwili ni pamoja na 
yafuatayo:  

i. Kutambua maeneo ya mazingira magumu (underserved areas) na 
mfumo wa motisha (incentive package). Miradi hiyo imewezesha 
kubakiza watumishi kazini kwa zaidi ya asilimia 84. 
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ii. Kutoa mchango mkubwa Serikalini katika mchakato unaoendelea wa 

kutengeneza rasimu ya Taifa ya kutambua maeneo ya mazingira 
magumu na utengenezaji wa motisha kwa watumishi wote wa umma 
wakiwemo wa sekta ya afya;  kazi ambayo bado inaendelea chini ya 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

 
iii. Watumishi walioajiriwa ni 275 kati ya hao asilimia 5 ni wastaafu. 

iv. Wastani wa asilimia 50 ya watumishi walioajiriwa wameonyesha nia ya 
kuajiriwa katika Utumishi wa Umma. Aidha, watumishi 27 tayari 
wameajiriwa Serikalini mwaka wa fedha 2008/09. Wengine 90 
wanatarajiwa kuajiriwa katika mwaka wa fedha  2009/10. Hali hii 
itasaidia kuziba pengo la upungufu wa watumishi katika Sekta ya Afya.  

v. Kuimarisha uongozi katika idara za afya za halmashauri na kuziba 
upungufu wa Waganga Wakuu wa Wilaya wenye sifa, madaktari 8 
waliokuwa chini ya mradi wa Mkapa Fellows Programme wameajiriwa na 
kuteuliwa kuwa Waganga Wakuu wa Wilaya. 

 
vi. Huduma za UKIMWI katika Halmashauri hizo 52 zimeboreshwa.  

 
Ajira chini ya miradi hii miwili ya Mkapa Fellows Programme na Emergency 
Hiring Project itafikia tamati mwaka 2010 na imeongeza idadi ya wagonjwa 
wanaopata huduma kama inavyoonyesha katika vipindi viwili tofauti hapa chini. 
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Sera Na Mipango  
Sera na Mipango ni kiungo muhimu katika kusimamia na kuratibu Sera za 
Wizara, Uandaaji wa Mipango, Bajeti na uratibu wa shughuli za ujenzi wa 
miundombinu ya kutolea huduma za afya nchini. Aidha, inasimamia Mabadiliko 
katika Sekta ya Afya na Mfumo wa Taarifa za Uendeshaji Huduma za Afya 
(MTUHA). Pia, inaratibu mahusiano ya Kimataifa, ikiwa ni pamoja na masuala 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), 
Umoja wa Nchi za Afrika (AU) na Mataifa mengineyo.  
 
Wizara imeweka mazingira mazuri ya kuwawezesha Wadau mbalimbali wa 
Maendeleo wakiwemo wa Mfuko wa Pamoja (Basket Fund) na wengine 
wanaosaidia Maeneo Maalum ya Afya (Direct to Project Funds). Wizara 
inatayarisha Mikakati pamoja na Mipango mbalimbali kwa kuwashirikisha 
Wadau wote, kushirikiana katika hatua za utekelezaji, kufanya tathmini na 
kupima mafanikio kwa uwazi. Hali hii imeongeza imani kwa Wadau hao na 
kuwa chachu kwao ya kuongeza viwango vya fedha wanazotoa kwa Sekta ya 
Afya. 
 
Sera ya Afya 
Wizara imeandaa Sera mpya ya Afya kwa kupitia Sera ya mwaka 1990. Sera 
hii ilipitishwa mwaka 2007. Maboresho katika sera hii yanalenga kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma bora karibu zaidi na wananchi, ushirikishwaji wananchi 
katika kupanga, kubuni mbinu mpya na kuchangia huduma za afya. 
 
Maeneo muhimu yaliyoainishwa katika Sera ya Afya ya mwaka 2007 
a) Huduma za afya ya msingi 
b) Huduma za kinga ikiwemo huduma ya mama na mtoto 
c) Huduma za tiba zikiwemo huduma za uchunguzi wa magonjwa, dawa, 

vifaa,vifaa tiba, vitendanishi, na tiba asili na mbadala.  
d) Huduma za utengamao 
e) Maendeleo ya Watumishi na Vyuo vya Mafunzo vya Sekta ya Afya. 
f) Rasilimali 
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g) Mipango ya Afya 
h) Huduma nyingine 
i) Wakala na Taasisi zilizopo chini ya Wizara 
j) Mabaraza na Vyama vya Kitaaluma 
k) Masuala Mtambuka ya Sera 
l) Muundo wa Kitaasisi 
m) Mfumo wa Kisheria  
 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) 
Wizara imeandaa mpango kabambe wa MMAM 2007-2017. Lengo la mpango 
huo ni kuongeza kasi ya kupeleka huduma za afya kwa wananchi kwa kujenga 
zahanati kila kijiji, kituo cha afya kila kata na hospitali kila Wilaya. Hii ni pamoja 
na kukarabati na kuongeza majengo katika vyuo vya afya vilivyopo ili  
kuongeza idadi ya wanafunzi. Lengo ni kutoa wataalamu wa kutosha kwa ajili 
ya kutoa huduma katika vituo hivyo.  Aidha, katika mpango huo majukumu ya 
kila ngazi yameainishwa. 
 
Mpango Mkakati wa Tatu wa Sekta ya Afya  
Wizara imeandaa Mpango Mkakati wa Tatu wa Sekta ya Afya 2009-2015 
wenye lengo la kuongeza ufanisi na kasi katika utoaji wa huduma za afya. 
Wadau wote wamehusishwa wakiwemo  Washirika wa Maendeleo. Mkakati 
unalenga ngazi zote za huduma kuanzia kaya, kata, wilaya, mkoa na taifa ili 
kuboresha upatikanaji wa rasilimali watu, fedha, vifaa na miundombinu. 
 
Mabadiliko katika Sekta ya Afya 
Mabadiliko ya Sekta ya Afya yanaendeshwa kwa mfumo wa majadiliano ya 
pamoja ya kisekta (Sector Wide Approaches-SWAP). Aidha, Wizara imeridhia 
utaratibu wa kutumia mpango huu pamoja na “Health Basket Fund” (HBF), na 
wengine kutumia miradi na Taasisi zisizo za Kiserikali -NGOs. Fedha hizo zote 
zinaingizwa kwenye Medium Term  Expenditure Framework (MTEF). 
 
Ushiriki katika kupima Mafanikio ya Serikali (GBS-PAF) 
Serikali imeridhia mpango huu wa Maendeleo ikishirikiana na wadau wa 
maendeleo na sekta ya afya imeweza kushiriki vikao vyote kwa mafanikio. 
Mafanikio hayo yamewahamasisha wadau wa maendeleo kuendelea kutoa 
michango yao kupitia GBS/PAF na Basket Fund. 

 
Serikali na Wadau wa Maendeleo 
Kwa kushirikiana na wadau wa Mfuko wa Pamoja kumekuwa na ongezeko la 
fedha inayotengwa kutoka dola za Kimarekani 0.5 mwaka 2006 hadi dola moja 
kwa kila Mtanzania mwaka 2008. Fedha hizi zinapelekwa katika halmashauri 
wanakoishi wananchi wengi. Maamuzi ya matumizi ya fedha hizi hufanywa na 
halmashauri zenyewe kwa ajili ya kuboresha huduma za afya chini ya mfumo 
wa ugatuaji wa madaraka”D by D”.Mfumo huu umehamasisha wahisani kuingia 
basket funds kutoka watano (5) hadi kufikia 13. 

 



 
10 

 

Mchango wa wananchi katika Huduma za Afya  
Wananchi wameshiriki katika michango mbalimbali kwa lengo la kuboresha 
huduma za afya nchini. Michango ya wananchi inapatikana kupitia Mfuko wa 
Afya ya Jamii, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na uchangiaji wa moja kwa 
moja (Cost Sharing). Serikali inaendelea kuhamasisha wananchi waendelee 
kuchangia huduma za afya.  

 
Mapitio ya Sekta ya Afya kwa pamoja na  Wahisani ya kila mwaka 
Sekta ya Afya imefanya mapitio ya utoaji huduma kwa miaka tisa mfululizo. 
Mapitio hayo yamesaidia kupima ufanisi wa sekta kiutekelezaji. Aidha, mapitio 
hayo yamefanya wadau kujenga imani na Serikali. Fedha zilizotolewa na Mfuko 
wa Pamoja (Health Basket Fund) mwaka wa fedha 2008/09 ni kiasi cha shilingi 
96,145,100,040 ikilinganishwa na shilingi 56,400,000,000 mwaka wa fedha 
2005/2006. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 70. 

 
Tathmini ya Skta ya Aya  
Tathimini ya miaka 6 kuanzia 1999 hadi 2006 ilifanyika mwaka 2007. Tathimini 
hiyo imebaini kwamba ubora wa huduma umeongezeka, vifo vya watoto 
wachanga vimepungua kutoka 68  hadi 58 kati ya mwaka 2005 hadi 2008 kwa 
kila watoto 1,000 waliozaliwa hai. Aidha, ilibainika kuwa upatikanaji wa fedha 
umeongezeka hasa kupitia Health Basket Fund.  

 
Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo ya Milenia  
Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo ya Milenia ya kupunguza vifo vya  
mama na mtoto, kupunguza kasi ya maambukizi ya UKIMWI, Malaria, Kifua 
Kikuu. Vifo vya watoto wenye umri chini ya  mwaka mmoja na miaka mitano 
vimepungua kama inavyoonyeshwa kwenye  jedwali  lifuatalo: 

 
Vifo vya watoto wenye umri chini  ya miaka mitano kwa kila watoto 1000 
wanaozaliwa hai:- 
 

Umri 2005 2008 
Watoto wachanga chini ya siku 28 32 29 
Watoto chini ya mwaka mmoja 68 58 
Watoto chini ya Miaka 5 112 91 

 
Lengo la milenia ni kupunguza vifo hivyo vya watoto chini ya miaka mitano hadi 
asilimia  54 ifikapo mwaka 2015. 

 
Huduma za Afya katika ngazi ya Halmashauri 
Katika kutekeleza mpango wa serikali wa kupeleka madaraka na rasilimali 
katika ngazi ya Halmashauri, Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu 
–TAMISEMI, yamefanyika yafuatayo:- 

 
i. Kuandaa miongozo na mipango ya afya katika halmashauri 
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ii. Kuratibu na kutoa ushauri kuhusu Mipango Kabambe ya afya ya 
halmashauri 

 
iii. Kuandaa miongozo ya mipango ya vituo vya afya na zahanati 

 
iv. Kuandaa utaratibu wa utekelezaji wa kupunguza vifo vya mama na 

mtoto katika halmashauri kwa kutoa motisha kwa wafanyakazi  
 

Takwimu 
Utafiti kuhusu upatikanaji wa huduma za afya (Service Availability Mapping 
Survey) ulifanyika katika mikoa na halmashauri. Takwimu zilizopatikana 
zimesaidia katika kupanga Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM), 
uboreshaji wa Sera ya Afya na kupanga mikakati mbalimbali ya kuboresha 
huduma za afya. Utafiti huu umesaidia kujua ni sehemu zipi za nchi ambazo 
hazijafikiwa na huduma muhimu za kiafya kama vile vyandarua, dawa za 
kupunguza makali ya UKIMWI, kifua kikuu, tiba ya malaria n.k 

 
Wizara kwa kushirikiana na  Idara Kuu ya Takwimu, imefanya  tafiti zifuatazo:  

 
a) Huduma zitolewazo pamoja na ubora wake (Tanzania Service Provision 

Assessment Survey 2006). 
 
b) Hali ya ugonjwa wa UKIMWI na malaria. Aidha utafiti huu pia ulifanywa 

kwa ushirikiano na Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS) 
 
Tafiti hizi zimesaidia kutoa viashiria mbalimbali vya MKUKUTA, malengo ya  
Milenia na mwenendo wa huduma zinazotolewa katika sekta ya afya. Aidha 
tafiti hizi zimesaidia kujua mwenendo mzima wa janga la UKIMWI hapa nchini 
jambo  ambalo limesaidia kujipanga upya katika kukabiliana na janga hili.  
 
Mafunzo ya utafiti kwa timu za uendeshaji wa Afya za wilaya na mikoa katika 
mikoa kumi (10) ya Tanzania bara yamefanyika, ambayo ni Mwanza, Kagera, 
Mara, Dodoma , Shinyanga, Ruvuma,Manyara,Mtwara, Lindi, na Kilimanjaro. 

  
Tovuti ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  imeunganishwa na tovuti zingine 
za taasisi zinahusiana na  kutoa huduma za afya hapa nchini (www.moh.go.tz) 
ili kuboresha mawasiliano na upatikanaji wa taarifa.  
 
Sheria 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kina jukumu la kupitia na kutoa ushauri 
kuhusu sheria mbalimbali zinazoandaliwa na Wizara pamoja na taasisi zake. 
Aidha, Será ya Afya ya 1990 ilifanyiwa mapitio  na kupitishwa 2007 ili kukidhi 
mahitaji ya sasa. Kutokana na mabadiliko hayo, sheria zifuatazo zimeweza 
kuandaliwa na kupitishwa: 

a) Sheria ya Usajili wa Wataalam  wa Maabara za Afya 2007 
b) Sheria ya Usajili wa Wataalam wa Mionzi na Radiolojia 2007 
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c) Sheria ya Wataalam wa Macho 2007 
d) Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti  Virusi vya Ukimwi (VVU)  2008 
e) Sheria ya Afya ya Akili 2008. 
f) Sheria ya Afya ya Jamii 2008 
g) Marekebisho ya Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ili 

kuingiza wastaafu na Madiwani. 
 

Aidha, Muswada wa Teknolojia ya DNA ya Binadamu unatarajiwa kujadiliwa 
katika mkutano wa 15 wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi 
Aprili 2009. Pia, miswada mbalimbali ipo katika hatua za kuwasilisha nyaraka 
za Baraza la Mawaziri ya mapendekezo ya Sheria ya Huduma za Afya, Sheria 
ya Watu wenye Ulemavu, Sheria ya Usimamizi wa Taaluma ya Uuguzi, Sheria 
ya Famasi na Sheria ya Kudhibiti Bidhaa za Tumbaku.  

 
 

Ofisi ya Mganga Mkuu wa Serikali 
Mganga Mkuu wa Serikali ana wajibu wa kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 
Waziri na Katibu Mkuu juu ya masuala yote yanayohusu taaluma ya afya. 
Aidha, ni msimamizi mkuu wa sera, uratibu na ufuatiliaji wa huduma za afya 
zikiwemo kinga, tiba ya magonjwa, mafunzo na maendeleo ya watumishi katika 
Sekta ya Afya, utengamao, huduma za dharura na maafa, huduma za uuguzi 
na ukunga, viwango vya ubora wa huduma na ukaguzi wa huduma za afya. 
Pia, ni msimamizi wa mabaraza ya kitaaluma na mshauri wa vyama vya 
kitaaluma.  
 
Ukaguzi na Ufuatiliaji Ubora 
Usimamizi na ukaguzi wa huduma za afya ulifanyika katika mikoa mitatu 
ikijumuisha Halmashauri sita za Arusha Manispaa, Monduli, Iringa Manispaa, 
Njombe, Kibaha na Rufiji. Ukaguzi ulifanyika katika hospitali 16, vituo vya afya 
13, zahanati 41, maabara binafsi 8, maduka ya dawa moto 6 na maduka ya 
dawa baridi 13.  

 
Mikutano miwili ya wadau ilifanyika kwa ajili ya kupitia mapendekezo ya 
Muswada wa Sheria ya Huduma za Afya (Health Services Bill).  
 
Mafunzo ya kujikinga na kudhibiti maambukizi (Infection Prevention and 
Control) na uboreshaji wa huduma za afya (Quality Improvement in healthcare) 
yalitolewa kwa watoa huduma za afya 4,720 kutoka hospitali 33 ( Hospitali za 
Rufaa za: Bugando, KCMC, Mbeya, Hospitali ya Taifa Muhimbili, na Hospitali 
ya Mnazi Mmoja ya Unguja, Hospitali za Mikoa ya Ruvuma, Rukwa, Mbeya, 
Iringa, Morogoro, Dodoma, Tanga, Kilimanjaro, Arusha, Mara, Mwanza, 
Kagera, Shinyanga, Kigoma, Tabora, Mtwara, Lindi na Singida;  Hospitali za 
Wilaya za Chake-Chake, Rufiji, Muleba (Rubya DDH), Korogwe, Kilombero (St. 
Francis Ifakara), Mpwapwa, Kinondoni, Ilala na Temeke; pamoja na Hospitali 
Maalumu ya Tumbi Kibaha. 
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Mwongozo wa kukinga na kudhibiti maambukizi kwa watoa Huduma za Afya 
(Pocket Guide) uliandaliwa. Aidha, Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Afya 
unaojulikana kama 5S- CQI-TQM unatekelezwa katika Hospitali ya Rufaa 
Mbeya, Hospitali ya Taifa Muhimbili, KCMC, Bugando, Maweni - Kigoma, 
Dodoma, Lindi, Mtwara, Newala, Masasi, Nachingwea na Tandahimba.  
 
Dharura na Maafa 
Timu ya Dharura ya Kitaifa (National Rapid Response Team) yenye wataalam 
40 imeanzishwa. Timu hiyo imegawanyika katika makundi mawili, ya dharura 
zinazohitaji huduma za upasuaji (surgical cases) na  dharura zinazohitaji 
huduma za tiba (medical cases). 
 
Aidha, timu hizo zilishiriki katika kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa Rift Valley 
Fever (RVF) katika mikoa ya Dodoma, Arusha, Morogoro, Iringa na Manyara 
mwishoni mwa mwaka 2006. Pia, timu hizi zilishiriki katika uokoaji na uhifadhi 
wa miili ya wachimbaji madini waliokufa kutokana na mafuriko katika migodi ya 
Mererani na Simanjiro, mkoani Manyara mwezi Februari 2008. Vilevile, timu 
hizo zilishiriki katika uchunguzi wa athari za kiafya zilizotokana na mlipuko wa 
Mlima wa Oldonyo Lengai mkoani Arusha mwaka 2008.  
 
Wizara imetoa mafunzo maalum juu ya ‘Mass Casualty Management’ kwa 
Kamati za Uendeshaji Huduma za Afya  katika mikoa yote 21.  Aidha, Wizara 
imetoa mafunzo kwa Mikoa juu ya kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa Ebola na 
Marburg. Mikoa hiyo ni Kagera,Rukwa, Mbeya, Mwanza na Mara. Pia, Wizara 
imetoa vifaa tiba vya dharura pamoja na dawa katika hospitali za 
Tumbi,Morogoro na Dodoma kufuatia matukio ya ajali za barabarani mwaka 
2006 na 2007 yaliyosababisha vifo na majeruhi wengi kulazwa katika hospitali 
hizo. 

 
Huduma za Uuguzi na Ukunga 
Wizara imetayarisha miongozo ya kuboresha utoaji wa huduma za uuguzi na 
ukunga. Miongozo hiyo ni pamoja na Basic Nursing and Midwifery Procedure 
Manual, Minimum Standards for Nursing and Midwifery Practice, Tanzania 
Nursing and Midwifery Model of Practice, Minimum equipment and supplies 
required for nursing and midwifery procedures, Nurses and Midwives 
Guidelines and Protocols for Preventing HIV/AIDS from needle stick and sharps 
injuries in Tanzania na Standard Checklist for monitoring and supervising 
nursing and midwifery services in the country. 
 
Aidha, Wizara imeandaa Mwongozo wa Maadili ya Uuguzi na Ukunga ili 
kuimarisha nidhamu na maadili ya taaluma. Pia,Wizara imetoa mafunzo ya 
uongozi na utafiti kwa Wauguzi Wakuu wa Mikoa na Wauguzi Wakuu wa 
Hospitali ili kuimarisha usimamizi wa utoaji huduma katika mikoa na wilaya. 
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Mabaraza ya Kitaaluma 
 

Baraza la Macho na Miwani 
Sheria mpya “Optometry Act” 2007 ilipitishwa na Bunge. Aidha, Wizara kupitia 
Baraza la Macho na Miwani imeandaa na kuchapisha kitabu cha maadili na 
mwenendo wa utendaji kazi wa wataalam wa upimaji macho na miwani. Pia, 
Wizara imeandaa mtaala wa wataalamu wa upimaji macho na miwani. 

 
Baraza la Wauguzi na Wakunga 
Wizara kupitia Baraza la Wauguzi na Wakunga imehakiki vyeti vya wauguzi 
22,000 nchini. Jumla ya vyeti 64 vilibainika kuwa ni vya kughushi na wahusika 
walichukuliwa hatua za kisheria. Leseni zilitolewa kwa Wauguzi 22,000 wa 
zamani na wapya. Aidha, Wizara imeanzisha mfumo wa taarifa za Wauguzi na 
Wakunga nchini (Data Bank), ili kurahisisha upatikanaji wa kumbukumbu 
sahihi.  
 
Tuhuma 14 dhidi ya Wauguzi waliovunja maadili zilisikilizwa na kutolewa 
hukumu. Kati ya tuhuma hizo, wauguzi 10 walipatikana na hatia na kupewa 
adhabu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuonywa, kupewa karipio na 
kusimamishwa kazi kwa muda. Aidha, Wizara ilitoa mafunzo kwa Wauguzi 
Wafawidhi wa Hospitali za Rufaa, Mikoa, Wilaya ili kuwajengea uwezo wa 
kusimamia maadili na utendaji kazi. 
 
Pia, Wizara imeongeza vituo vya kufanyia mafunzo ya vitendo kwa Wauguzi na 
Wakunga kutoka vituo 4 hadi kufikia 25.  

 
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala 
Wizara kupitia Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala imeandaa kanuni na 
miongozo mbalimbali ya utoaji wa Tiba Asili na Tiba Mbadala zifuatazo: 
i. Kanuni za usajili wa waganga wa Tiba Asili na Tiba Mbadala pamoja na 

wasaidizi wao na vituo rasmi vya tiba asili na tiba mbadala. 
ii. Kanuni zinazohusu maadili na utendaji wa taaluma ya tiba asili na tiba  

mbadala. 
iii. Kanuni za usajili wa dawa za asili na tiba mbadala. 
iv. Kanuni za kukusanya maduhuri (fees and charges) ya Baraza. 
v. Kanuni za kuendesha Baraza (inquiry procedures) 
vi. Mwongozo wa Vituo vya kutolea huduma za tiba asili na tiba mbadala 

(Standard guidelines of traditional and alternative health facilities in 
Tanzania Mainland). 

vii. Mwongozo wa Usimamizi na Ukaguzi wa huduma tiba asili na tiba 
mbadala (National supervision guidelines for quality traditional and 
alternative health care services) 

viii. Mpango Mkakati wa Utekelezaji wa Baraza.  
ix. Mwongozo wa Kufundishia Urasimishaji wa tiba asili na tiba mbadala.  
x. Maafisa Watendaji wa Kata katika mikoa ya Iringa na Pwani walielimishwa 

kuhusu sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala na jinsi Ofisi zao zinavyohusika na 
usajili wa Watoa huduma wa tiba asili.  
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Baraza la Famasi 
Wizara kupitia Baraza la Famasi imeandaa kanuni za Usajili wa Wanataaluma 
wa Famasi kama ifuatavyo: 
 

Mwaka Wafamasia 
(Pharmacists) 

Pharmaceutical  
Technicians 

Pharmaceutical 
Assistants 

2006 560 126 110 
2007 674 386 331 
2008 700 420 349 

 
Aidha, Wizara kupitia Baraza la Famasia imeandaa Kanuni za Elimu na 
Mafunzo (Education and Training Regulations) kwa ajili ya mafunzo kwa 
vitendo kwa wahitimu wa stashahada ya Famasi. Pia, imeandaa mitaala ya 
mafunzo ya kujiendeleza kazini kwa taaluma ya famasi. Vilevile, imeandaa 
Kanuni na Miongozo ya Taratibu za kuendesha mahojiano kwa watuhumiwa 
wanaokiuka Maadili na Miiko ya Taaluma ya Famasi. 
 
Wizara kupitia Baraza la Famasi imehamasisha na kuelimisha wanataaluma na 
wadau wa   taaluma ya Famasi. Aidha, vitabu vya Sheria, Kanuni na Miongozo 
ilisambazwa kwa walengwa. Pia, Wizara imeongeza vituo vya kufanyia 
mafunzo ya vitendo kutoka vituo 4 hadi kufikia 10.  

 
 
Baraza la Madaktari Tanganyika 
Wizara kupitia Baraza la Madaktari Tanganyika limeandaa kanuni za Maadili na 
Miiko ya Taaluma ya Udaktari. Aidha, Wizara imeandaa mfumo wa takwimu 
(Data Base) kwa ajili ya kuhifadhi kumbukumbu za Madaktari waliosajiliwa. Pia, 
Wizara imeongeza vituo vya mafunzo kwa vitendo kutoka 4 hadi 13 ili kuondoa 
mlundikano wa madaktari wanaosubiri kuanza mafunzo ya vitendo. Vituo 
vilivyoongezeka ni pamoja na Temeke, Amana, Mwananyamala, Dodoma, 
Bombo-Tanga, Mount Meru – Arusha, Selian – Arusha, Ifakara St. Fransic na 
Peramiho. 
 
Wizara kupitia Baraza la Madaktari Tanganyika imesajili Madaktari kama 
ifuatavyo: 

Mwaka Madaktari Mafunzo 
Kwa Vitendo 

Madaktari Madaktari 
Wasaidizi 

2006 262 
2007 385 
2008 359 

4,143 1,633 

 
Wizara kupitia Baraza la Madaktari Tanganyika imeandaa miongozo mbalimbali 
ikiwemo Elimu ya kujiendeleza, Nidhamu ya Taaluma, Vigezo vya kusitisha 
Daktari kufanya kazi kutokana na kupoteza uwezo (Professional Impairement) 
na kuendesha mafunzo ya vitendo. 
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Baraza la Maabara 
Sheria mpya, Na. 22 ya mwaka 2007 ya Usajili wa Wataalamu wa Maabara 
ilipitishwa na Bunge. 

  
Baraza la Radiolojia 
Sheria mpya, Na. 21 ya mwaka 2007 ya Usajili wa Wataalamu wa Radiolojia 
ilipitishwa na Bunge. 

 
Huduma za Kinga 
Wizara katika kipindi cha miaka mitatu imeendelea kuimarisha huduma zake 
katika nyanja za afya ya mazingira, huduma za mama na mtoto, kudhibiti 
magonjwa ya kuambukiza yakiwemo ya milipuko.  

 
Huduma za Afya na Usafi wa Mazingira 
Sheria ya Afya ya Jamii (Public Health Act), imepitishwa na Bunge Januari 
2009. Aidha, Sheria ya Usajili wa Wataalamu wa Afya ya Mazingira (The 
Environmental Health Practitioners (Registration) Act, 2007) imepitishwa. 

 
Mpango Mkakati wa Afya na Usafi wa Mazingira umeandaliwa. Nia ya mpango 
huu ni kuinua kiwango cha usafi wa mazingira nchini na kutekeleza malengo ya 
MKUKUTA na MILENIA na utasaidia kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na 
milipuko. 
 
Miongozo na viwango vya kudhibiti taka kutoka katika hospitali imeandaliwa na 
kusambaza katika wilaya zote nchini. Hali hiyo imewezesha kuboresha mifumo 
kwa kujenga matanuru (incinerators) bora ya kuteketeza taka katika hospitali 
11 za mikoa na 69 za wilaya. 
 
Wizara imehamasisha wilaya kuanzisha vijiji bora vya makazi kila mkoa na 
wilaya, ambavyo vinazingatia makazi bora, ikiwemo ujenzi wa nyumba na vyoo 
bora, uhakika wa kupata maji safi na salama, udhibiti wa uchafuzi wa mazingira 
viwanja vya makazi vilivyopimwa na vyenye huduma nyingine muhimu. Vijiji 
vitano vimeanza mpango huo ambavyo ni, Namalenga, Masasi, Chumwi, 
Musoma Vijijini, Mkowe, Sumbawanga Vijijini, Kitisi, Iringa Vijijini na Kitunda, 
Ilala. 
 
Udhibiti na ufuatiliaji wa Magonjwa (Epidemiolojia) 
Taarifa za magonjwa nane ya kuambukiza na mlipuko ya kila wiki 
(Kipindupindu, Tauni, Surua, Homa ya Uti wa Mgongo, Kichaa cha Mbwa, 
Kupooza kwa ghafla, lishe ya watoto chini ya umri wa miaka mitano na vifo vya 
akina mama wajawazito), zinapokelewa kutoka mikoa yote ya Tanzania bara 
na kutathiminiwa katika ngazi zote za utoaji huduma kwa lengo la kudhibiti na 
kupunguza athari na usambaaji wa magonjwa husika. Pia kutoa taarifa ya nchi 
ngazi ya kimataifa kulingana na mkataba wa utoaji taarifa, kupitia Shirika la 
Afya Duniani. 
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Wizara imefanya ufuatiliaji wa ugonjwa wa Mafua Makali ya Ndege ambapo 
vituo viwili vimeanzishwa katika wilaya ya Kibondo (Kigoma) na 
Mwananyamala (Dar Es Salaam). Sampuli huchukuliwa na kupelekwa kwenye 
maabara ya kitaifa kwa ajili ya uchunguzi wa vimelea vya ugonjwa huo.  
 
Wizara kwa kushirikiana na wadau wa sekta ya afya (NIMR, CDC, AFENET, 
MUHAS, WHO) imeanzisha mafunzo ya shahada ya uzamili katika fani ya 
Epidemiolojia na Maabara (Epidemiology and Laboratory Management). Aidha, 
Wizara imetoa mafunzo kwa wataalam wa afya ngazi ya Wilaya, kuhusu mbinu 
mpya za ufuatiliaji wa milipuko (Outbreak investigation and response). Mafunzo 
hayo yametolewa katika wilaya 70 za Tanzania Bara.  
 
 
Magonjwa ya Kuambukiza 
 
Magonjwa Makuu 
 
Malaria 
Mwongozo mpya wa kutibu ugonjwa wa Malaria kwa kutumia dawa ya mseto 
ya  Artemether/Lumefantrine (ALu) umeanza kutumika katika vituo vyote vya 
kutolea huduma za afya. 

 
Mfuko wa Dunia (Global Fund) kwa ajili ya UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
umetoa  fedha kiasi cha dola za kimarekani 90.468 milioni kwa kipindi cha 
miaka mitatu kwa ajili ya manunuzi ya dawa mseto na kuelimisha watoa 
huduma wote nchini. Dawa hizo zinatolewa katika vituo vya matibabu 4,921. 

 
Wamiliki/aina ya kituo Hospitali Kituo cha 

Afya 
Zahanati Jumla 

Serikali 89 346 3,550 3,985 
Mashirika ya kujitolea 87 85 508 680 
Mashirika ya Umma/Jeshi 8 12 236 256 
Jumla 184 443 4,294 4,921 

 
Kwa kushirikiana na sekta binafsi wanawake wajawazito na watoto chini ya 
umri wa miaka mitano kote nchini wanaohudhuria kliniki ya mama na mtoto 
wanapata chandarua chenye viuatilifu kwa bei nafuu, kwa Mpango wa Hati 
Punguzo. Hadi mwezi wa Novemba 2008, zaidi ya akina mama wajawazito 
milioni tatu kati ya makadirio ya walengwa milioni nne na laki nane wamepata 
vyandarua vyenye uatilifu kwa kupitia mpango huu. 

 
Kubuni, kuandaa na kuanza kutekeleza mpango maalum wa kusambaza 
vyandarua milioni 7.2 vyenye viatilifu vya muda mrefu katika kampeni maalumu  
kwa awamu kwa ajili ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano.   Hadi sasa, 
watoto 117,000, sawa na asilimia 84 wenye umri chini ya miaka mitano, 
wamepata vyandarua katika Wilaya ya Mpanda mwezi wa Oktoba 2008 
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Iliyozinduliwa na Waziri Mkuu, Mhe. Mizengo Peter Kayanza Pinda, (Mb) na 
watoto 349,641, sawa na asilimia 90.4, walipata vyandarua katika mkoa wa 
Tanga wakati wa Kampeni ya Surua iliyofanyika mwezi Agosti 2008 
iliyozinduliwa na Makamu wa Rais, Mhe. Dk. Ali Mohamed Shein. 
    

Hati Punguzo
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Mpango wa Mfuko wa Dunia wa UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria ulipitisha kiasi 
cha Dola za Kimarekani 113,000,000 mwezi Desemba 2008 kwa ajili ya 
kuwezesha kila kaya kupata vyandarua viwili vyenye viatilifu kwa ajili ya kinga 
dhidi ya Malaria. 

 
Mpango wa kunyunyizia viuatilifu vya aina ya ICON majumbani, ambapo 
asilimia 90 ya kaya zilinyunyiziwa viuatilifu, hapo Juni, 2007 na Januari 2008, 
umeweza kuzuia milipuko ya malaria katika mkoa wa Kagera, hususani wilaya 
za Muleba na Karagwe. 
 

UKIMWI 
Katika kipindi cha Desemba 2005 hadi Machi 2009, kumekuwa na ongezeko la 
huduma katika maeneo mbalimbali za kupambana na maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI kama inavyoainishwa katika jedwali: 

 
Aina ya Huduma 2005 Machi 2009 Ongezeko 
Idadi ya vituo vinavyopima Virusi 
vya UKIMWI kwa hiari 

515 1,643 1,127 

Idadi ya watu waliopima virusi 
vya UKIMWI kwa hiari 

2,000,000 6,836,450 4,837,450 

Idadi ya vituo vinavyotoa  
huduma ya tiba na matunzo 

96 418 322 
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Aina ya Huduma 2005 Machi 2009 Ongezeko 
Idadi ya wagonjwa wanaopata 
tiba na matunzo 

100,000 377,155 277,155 

Idadi ya wagonjwa wanopata 
dawa za kutibu UKIMWI 

23,951 205,879 181,928 

Idadi ya vituo vinavyotoa 
hudumaya kuzuia maambukizo  
ya UKIMWI kwa mama mjamzito 
kwenda kwa motto 

544 2,474 1,930 

 
Idadi ya wananchi waliopima kwa hiari virusi vya UKIMWI imeongezeka 
kutokana na Kampeni ya Kitaifa iliyozinduliwa na kuongozwa na Rais wa 
Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete  hapo tarehe 
14 Julai 2007. Aidha, asilimia 34 ya wanawake wajawazito wenye maambukizi 
ya virusi vya UKIMWI walipata dawa za kuzuia maambukizi ya UKIMWI kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto. 
 
Viwango vya maambukizi ya virusi vya UKIMWI nchini vimeshuka kutoka 
wastani wa asilimia 7 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia 4.8 mwaka 2008. 

 
Wizara imeandaa Mpango Mkakati mpya wa Kisekta wa kudhibiti UKIMWI wa 
kipindi cha miaka mitano (2008-2012). Mpango huo unalenga kuwezesha 
upatikanaji wa huduma muhimu za kudhibiti na kutibu UKIMWI nchini. Aidha, 
Mkakati wa Kuzuia Maambukizi mapya ya VVU/ UKIMWI kwa wafanyakazi wa 
Sekta ya Afya, ulitayarishwa na kuzinduliwa mwaka 2007 na umeanza 
kutumika. Aidha, miongozo na nyenzo za kufundishia masuala ya UKIMWI 
sehemu za kazi, zimeandaliwa na zinatumika.   
 
Kifua Kikuu na Ukoma 
Matibabu ya Kifua Kikuu yameboreshwa kwa kupunguza idadi ya vidonge 
kutoka 12 hadi 3 kwa siku kwa kutumia dawa mseto (Fixed Dose Combination - 
FDC).  Aidha, kipindi cha matibabu kimepungua kutoka miezi 8 hadi 6. Pia, 
vituo vya kutibu Kifua Kikuu na Ukoma vimeongezeka kama ifuatavyo: 

 
Ngazi ya huduma Mwaka 2005 Mwaka 2008 
Hospitali 185 203 
Vituo vya Afya 450 628 
Zahanati 1,000 2,218 
Jumla 1,635 3,049 

 
Kati ya  mwaka 2005 hadi  mwaka 2008 vituo vyote vya huduma vilikuwa na 
dawa za Kifua Kikuu na Ukoma za kutosha. Huduma shirikishi za Kifua Kikuu 
na UKIMWI, zimefika katika Halmashauri zote 132, ikilinganishwa na 
Halmashauri 3 mwaka 2005. Hadi kufikia mwezi Septemba 2008, asilimia 81 ya 
wagonjwa wa Kifua Kikuu walikuwa wamepima damu ili kubaini hali ya 
maambukizo ya virusi vya UKIMWI na kupatiwa matibabu.  
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Kuhusu kutokomeza Ukoma Tanzania imefikia kiwango cha chini cha utambuzi 
wa mgonjwa 1 kati ya watu 10,000 kulingana na mwongozo wa Shirika la Afya 
Duniani. Hivyo, Ukoma siyo tatizo kubwa la afya ya jamii hapa Tanzania. 
Viwango hivi vilifikiwa mwaka 2007 na Tanzania imepata tuzo kutokana na 
mafanikio hayo. 

 
 

Magonjwa Mapya na yanayojitokeza Upya (Emerging and Re-emerging 
Deseases) 
Wizara inaendelea kuchukua tahadhari ya magonjwa mapya yanayojitokeza. 
Kwa mfano maganjwa ya “Ebola”, “Marbug” ambayo yamejitokeza katika nchi 
jirani za Jamhuri ya Demokrasia ya Congo na Uganda. Wizara imeendelea 
kuhamasisha wananchi kwa ujumla pamoja na walioko karibu na nchi husika 
kuchukua tahadahri pamoja na kutoa taarifa haraka wanapoona mgonjwa 
mwenye dalili za magonjwa hayo. Aidha miongoni mwa magonjwa mengine 
yanaweza kujitokeza upya ni yale ambayo tunayadhibiti kwa njia ya chanjo 
ambayo ni kifaduro (Pertussis) na donda koo (Diphtheria). Ugonjwa mwingine 
ni wa Homa ya Bonde la Ufa ambao tunao uzoefu wa kukabiliana nao baada ya 
kujitokeza kwa mwaka 2007. Jumla ya wagonjwa wa Homa ya bonde la Ufa 
walikuwa 309 na vifo 138. Mikoa iliyoathirika ni Dodoma, Morogoro, Singida, 
Arusha, Manyara, Iringa, Pwani, Mwanza na Tanga. Hatua zilizochukuliwa 
kudhibiti ugonjwa ni: kuelimisha wananchi jinsi ya kujikinga na kuwahimiza 
kuwahi katika vituo vya kutolea huduma za afya kwa njia ya vipeperushi, 
matangazo, radio, televisheni, n.k; kutoa tiba kwa wale walipata ugonjwa; 
kuimarisha ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za ugonwa kwa ngazi mbalimbali 
pamoja na uwajibikaji; pia tulimarisha ushirikiano na Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo ambayo ilichanja mifugo. 
 
 
Magonjwa yaliyopewa Kipaumbele (Neglected Tropical Deseases). 
Wizara imeendelea kukabiliana na kudhibiti magonjwa ambayo yalisahaulika 
kwa kuwa na programu maalumu za kudhibiti magonjwa hayo ambayo ni 
ugonjwa wa matende na mabusha (Lymphatic filariasis), ugonjwa wa usubi 
(Onchocercasis), ugonjwa wa kichocho (Schistosomiasis), ugonjwa wa vikope 
(Trachoma), magonjwa ya minyoo yanayoambukizwa kwa njia ya udongo (Soil-
transmitted helminths), ugonjwa wa malale (Human african trypanosomiasis), 
ugonjwa wa homa za vipindi (Relapsing fever) , n.k. Mkakati wa kudhibiti 
magonjwa haya kwa pamoja umeandaliwa (National Strategic Plan on NTDs). 
Halikadhalika serikali ya Marekani kupitia shirika lake la USAID wameahidi 
kusaidia fedha dola za kimarekani 700,000 kusaidia kutekeleza mpango huo. 
Katika kabiliana na ugonjwa wa matende na ngirimaji Mhe. Rais Jakaya Mrisho 
Kikwete alizindua Mfuko wa Rais wa kusaidia utoaji wa huduma za upasuaji wa 
ngirimaji. 
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Magonjwa yanayosambaa kwa wingi na kasi duniani (Pandermic) 
Magonjwa yanayosambaa kwa wingi na kasi duniani ni pamoja na mafua 
makali ya ndege, virusi vya UKIMWI ambayo mikakati ya Kitaifa na Kimataifa 
inatumika kuyadhibiti magonwa hayo. Kwa upande wa Mafua Makali ya Ndege, 
wizara ina programu maalumu kwa kwa msaada wa CDC na imefungua vituo 
vitano (5) kwa ajili ya ufuatiliaji wa karibu wa kutambua virusi vinavyweza 
kusababisha mafua makali ya ndege katika hospitali ya wilaya ya Kibondo 
(Kigoma), hospitali ya Mwananyamala (Dar Es Salaam), hospitali ya Sekou 
Toure (Mwanza), hospitali ya Hydom (Manyara) na hospitali ya Dodoma. Kazi 
ya vituo hivi ni kutambua wagonjwa wenye dalili zinafanana na zile za mafua 
makali ya ndege na kuchukua sampuli na kupelekwa kwenye maabara ya 
kitaifa (National Influenza Centre) kwa ajili ya uchunguzi wa virusi vya ugonjwa 
huo. Maabara hiyo tayari ina uwezo wa kutambua virusi hivyo vya mafua 
makali ya ndege (Avian Influenza) pamoja na virusi vya Homa ya Bonde la Ufa 
(Rift Valley Fever). 
 
Magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
Tatizo la magonjwa yasiyo ya kuambukiza limekuwa likiongezeka na 
kusababisha vifo vya watu hata katika umri mdogo (premature deaths). 
Magonjwa hayo ni  Magonjwa ya moyo na kiarusi (Heart disease & Stroke), 
saratani, pumu, kisukari, ajali, akili na matumizi ya madawa ya kulevya, lishe 
duni, “sickle cell disease”, n.k. 
 
Vidokezo vya hatari vinavyojitokeza na kuongezeka katika jamii yetu na 
ambavyo vinapelekea kupata magonjwa haya sugu ni pamoja na utumiaji wa 
tumbaku/uvutaji wa sigara, kunenepa sana, unywaji wa pombe wa kukithiri, 
kupanda kwa msukumo wa damu, kupanda kwa sukari katika damu mwilini, 
kupanda kwa mafuta katika damu mwilini, n.k. Kwa mfano katika utafiti 
ulifanyaika katika wilaya tatu nchini, takriban asilimia 12 ya watu wanavuta 
sigara, asilimia 29 hadi 71 wanakunywa pombe, asiliamia 11 hadi 16 ni wanene 
(obese), asilimia 19 hadi 36 msukumo wa damu uko juu na asilimia 12 hadi 16 
mafuta katika damu yako juu. 
 
Wizara inaendelea kuwaelimisha wananchi juu ya maisha na tabia bora ili 
kukabiliana na magonjwa hayo yasiyo ya kuambukiza. Aidha Wizara imeandaa 
makakati maalumu kudhibit magonjwa yasiyo ya kuambukliza ambao 
utekelezaji wake hatimaye utapunguza tatizo la magonjwa hayo 
 
Magonjwa yanayoenezwa na wadudu wadhurifu 
Ufuatiliaji (Surveillance) wa viashiria na udhibiti wa ugonjwa wa homa ya malale 
uliofanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Urambo, Tabora umewezesha 
kudhibiti ugonjwa huo katika Halmashauri hiyo. Aidha, mlipuko wa ugonjwa wa 
tauni katika wilaya ya Lushoto umedhibitiwa katika kipindi cha miaka 3, kuanzia 
mwaka 2005 hadi 2008.  
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Afya ya Uzazi na Mtoto 
 
Uzazi Salama 
Huduma kwa wanawake wajawazito, kujifungua, chanjo, matibabu kwa  watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano na huduma za uzazi wa mpango 
zimeendelea kutolewa kwa gharama za serikali katika vituo vyote vya serikali 
vya kutolea huduma za afya nchini. 

 
Mpango mkakati wa  miaka saba (2008-2015) wa kuongeza kasi ya kupunguza 
vifo vya wanawake wajawazito na watoto umeandaliwa na kuzinduliwa rasmi 
na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Waziri Mkuu  
wa Norway Mhe. Steltenberg, mwezi Aprili 2008. Mpango huu unatekelezwa 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, na unalenga kuongeza kasi ya 
kupunguza vifo vya mama na mtoto.  
 
Miongozo mbalimbali imeandaliwa ili kuboresha utoaji huduma. Miongozo hiyo 
ni ya kutathmini vifo vya wanawake wajawazito,  mtoa huduma uzazi salama, 
kumhudumia mama wakati wa kujifungua ili kuepuka kupoteza damu nyingi 
pamoja na mtaala wa mafunzo ya stadi za kazi kuhusu uzazi salama. 

 
Mafunzo  mbalimbali kwa watoa huduma ya afya kuhusu uzazi salama 
yametolewa mikoa yote Tanzania Bara.  Jumla ya watoa huduma 2,379 
wamepata mafunzo hayo. Aidha, watoa huduma 330 wamepata mafunzo ya 
jinsi ya kumhudumia mwanamke anapopata tatizo la kuharibu mimba. 
 
Wizara kwa kushikiana na wadau imenunua magari 6 kwa ajili ya kubebea 
wagonjwa katika wilaya za Mafia, Kibaha, Ruangwa, Tukuyu, Mpanda na 
Nkasi. Ushirikiano wa wadau umeimarika hasa katika ngazi ya Taifa kwa 
kuwepo kwa mfumo wa kukutana, kupanga, kubadilishana uzoefu na utaalam 
wa utekelezaji   wa masuala ya afya na maendeleo ya vijana. 
 
Kumekuwa na ongezeko la vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vinatoa 
huduma rafiki za afya ya uzazi kwa vijana kutoka asilimia 5 mwaka 2005 hadi 
asilimia 30 mwaka 2008. 
 
 
Uzazi wa Mpango 
Serikali kwa kushirikiana na wadau imenunua na kusambaza dawa za uzazi wa 
mpango kwa wakati katika wilaya zote na kwa kipindi chote hakukuwa na 
uhaba wa dawa hizi hapa nchini. 
 
Mitaala ya kufundishia waalimu wa Uzazi wa Mpango ( TOT),  kitita cha mtoa 
huduma cha Uzazi wa Mpango na miongozo ya kwa ajili ya watoa huduma 
katika jamii (CBD) imepitiwa upya na kuboreshwa. 
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Mpango wa Taifa wa Chanjo 
Viwango vya chanjo zote vimebaki kuwa  zaidi ya asilimia 80% na kuchangia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo vya watoto chini ya miaka mitano.  

 
Wizara imeendesha kampeni ya kutokomeza ugonjwa wa Surua nchini kwa 
watoto wenye umri kati ya miezi 9 hadi miaka 10. Jumla ya watoto 10, 567,104 
walichanjwa. Aidha, chanjo ya polio ilitolewa katika wilaya 18 za mipakani na 
zenye viashiria vya kuambukiza polio. Jumla ya watoto 1,459,162  walipata 
chanjo ya polio. Viwango vya chanjo ya polio vimefikia zaidi ya asilimia 90 na 
mgonjwa wa mwisho wa polio hapa  nchini alipatikana Julai mwaka  1996. 

 

Vituo vya kutolea chanjo 2005-2008
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Pikipiki 121 zimenunuliwa na kusambazwa katika halmashauri ili kuboresha 
huduma za chanjo na  afya kwa jumla. Aidha, jumla ya majokofu 1,722  
yanayotumia nishati ya gesi na mionzi ya jua  yamesambazwa katika maeneo 
yasiyo na nishati ya umeme kwa ajili ya kuhifadhia chanjo. 

 
Udhibiti wa Magonjwa ya Watoto kwa Uwiano  
Wizara imewezesha  halmashauri zote kutekeleza mpango wa udhibiti wa 
magonjwa ya Watoto kwa Uwiano (Integrated Management of Child Illness - 
IMCI) ili kuboresha matibabu kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano.  
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Vitabu, miongozo ya mafunzo na vielelezo mbalimbali vilichapishwa na 
kusambazwa katika wilaya. Miongozo na vitabu hivyo ni pamoja na Mwongozo 
wa mafunzo kwa ajili ya utunzaji wa watoto wachanga wenye uzito pungufu 
(Kangaroo Mother Care Guidelines), Mwongozo wa Mafunzo kwa ajili ya 
Utunzaji wa Watoto Wachanga (Essential Newborn Care). Aidha, nakala 6,000 
za miongozo ya kufundishia (training modules), nakala 8,000 za vitabu vya 
mazoezi (exercise modules), nakala 1,000 za mwongozo wa IMCI pamoja na 
vijarida vilichapishwa na kusambazwa nchini. Pia vipeperushi vinavyoonesha 
mabadiliko mapya ya matibabu ya mtoto  vimeandaliwa na kusambazwa. 
 
Kupungua kwa vifo vya watoto 
Utekelezaji wa afua mbalimbali umechangia kwa kiwango kikubwa kupunguza 
vifo vya watoto. Mafanikio haya yanaashiria kuwa kuna uwezekanao mkubwa 
wa kufikia lengo la nne la Maendeleo ya Milenia (MDG 4) 

 
WW – Watoto wachanga, SA- Siku 40 za uzazi, VWW- Vifo vya watoto 
wachanga, VW – Vifo vya watoto, V5W- Vifo vya watoto chini ya miaka 5. 
 
Huduma ya Udhibiti wa Saratani  
Vituo 33 vya kupimia wanawake saratani ya matiti na shingo ya kizazi 
vimeanzishwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Manyara, Dodoma, Lindi, 
Pwani, Tanga, Mwanza, morogoro, Ruvuma, Kilimanjaro na Iringa. 

 
Kwa kushirikiana na Chama cha Madaktari Wanawake Tanzania (MEWATA), 
wanawake zaidi ya 63,895 wamechunguzwa kutambua dalili za saratani ya 
matiti kupitia kampeni zilizofanyika mikoa 7 ya Dar es Salaam Mbeya, Mwanza, 
Lindi, Mtwara, Manyara na Dodoma. Kupitia kampeni hizo, asilimia 4 ya 
wanawake 2978 waliopatikana na matatizo ya matiti, walikuwa na saratani na 
walipatiwa matibabu katika vituo vya tiba vya Serikali. Aidha, kwa kushirikiana 
na wadau kutoka Marekani, mashine 5 za kuchunguza matiti “Mammograph 
machine” zilipatikana na kuwekwa katika hospitali za  Lindi, Kibaha, Amana, 
Ocean Road na Arusha.  

Makisio ya vifo vya watoto kutokana na tafiti tatu zilizofanyika 
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Huduma ya Afya ya Msingi katika Jamii 
Usimamizi na ufuatiliaji wa huduma zinazotolewa katika ngazi ya jamii 
umefanyika katika Mikoa 14 na Halmashauri 38 katika Mikoa ya Mbeya, Lindi, 
Tabora, Manyara, Mwanza, Morogoro, Kagera, Iringa, Dodoma, kilimanjaro, 
Tanga, Mtwara na Pwani. Halmashauri za Kyela, Rungwe, Mbozi. Ruangwa, 
Nachingwea, Lindi. Urambo, Sikonge, Uyui. Mbulu, Babati, Karatu, Sengerema, 
Geita, Kwimba, Kilosa Morogoro, Mvomero, Bukoba, Muleba. Njombe, Ludewa, 
Makete, Kongwa, Kondoa, Chamwino. Hai, Mwanga, Halmashauri ya wilaya ya 
Moshi. Manispaa ya Tanga, Muheza, Mkinga. Mtwara, Tandahimba Newala. 
Rufiji, Kisarawe, Mkuranga, Lushoto, Muheza na Korogwe.  

 
Huduma ya Macho 
Wizara kwa kushirikiana na wadau wa huduma za macho imeandaa Mpango 
Kabambe wa Kitaifa wa Huduma za Macho wa miaka mitano  (2009 – 2013). 
Aidha, kwa kushirikiana na wadau imeandaa Mpango Kabambe wa miaka 
mitano, (2008-2012)  wa kudhibiti ugonjwa wa Vikope  [Trachoma], katika 
mikoa ya Mtwara na Lindi. 

 
Utafiti wa ugonjwa wa usubi umefanyika katika Halmashauri za Wilaya za 
Mufindi na Njombe na kugundulika kuwa na kiwango kikubwa cha ugonjwa wa 
usubi. Aidha, tathimini ya kuangalia uendelevu wa Miradi ya Usubi katika mikoa 
ya Morogoro na Ruvuma ilifanyika kwa kushirikiana na Shirika la Afya Duniani 
(WHO), ambapo halmashauri zimeanza kuingiza shughuli za kudhibiti Usubi 
katika Mipango Kabambe ya Wilaya (CCHP). 
 
Mpango Mkakati wa kutokomeza Usubi  wa miaka mitano wenye lengo la  
kutokomeza ugonjwa wa usubi hapa nchini umekamilika., umeandaliwa na uko 
katika hatua za mwisho za kukamilishwa.  
 
Huduma za Afya Shuleni   
Wizara iliendesha Kampeni na kugawa dawa za kichocho (Praziquantel) na 
minyoo (Albendazole/Mebendazole) kwa wanafunzi wa shule za msingi. 
Wanafunzi walengwa waliopata dawa 2005 ni asilimia 78 na 2007 ni asilimia 
85.  

 
Huduma za  Elimu ya Afya kwa Umma 
Wizara inaendelea kuelimisha wananchi njia za kujikinga na kudhibiti maradhi 
kupitia vipindi vya redio, magazeti na televisheni. Jumla ya vipindi vya redio 
208 vya “Siri ya Afya Bora” vilirushwa hewani. Mada zilizotolewa ni pamoja na 
umuhimu wa maji na usafi wa mazingira, makazi na vyoo bora, mazoezi ya 
viungo, lishe bora, afya shuleni, uzazi salama, unyonyeshaji bora, umuhimu wa 
chanjo, matumizi sahihi ya dawa, damu salama.na tiba asili.  
 
Aidha, mada nyingine zilikuwa juu ya UKIMWI, Kifua Kikuu na Ukoma, Malaria, 
Kipindupindu, Magonjwa ya kuharisha, homa ya matumbo, magonjwa ya 
utotoni, magonjwa ya macho na upofu, Kichaa cha mbwa, Kifafa, Kisukari, 
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madhara ya tumbaku, Saratani, Homa ya uti wa mgongo, Homa ya Bonde la 
Ufa, Ebola na Homa ya Mafua ya ndege. 

 
Vielelezo mbalimbali vilisambazwa vikiwemo vipeperushi na mabango ya 
kuelimisha na kuhamasisha jamii kujikinga na maradhi yakiwemo homa ya 
bonde la ufa, mafua ya ndege,  kichaa cha mbwa, kipindupindu, homa ya 
matumbo, kisukari, umuhimu wa mazoezi ya viungo kwa afya na madhara ya 
tumbaku.  

 
Wizara ilianzisha mtandao wa waandishi wa habari wa masuala ya afya, 
(Tanzania Health Writers’ Network) ili kutoa taarifa sahihi kuhusu afya ya jamii.  
 
Huduma za Tiba 
Huduma za tiba zinatolewa kuanzia ngazi ya zahanati, vituo vya afya, Hospitali 
za Wilaya, Hospitali za Rufaa za Mikoa na Hospitali za Serikali. Huduma 
zinazotolewa ni pamoja na tiba, uchunguzi, dawa na vifaa pamoja na kurufaa 
wagonjwa ngazi moja hadi nyingine. Huduma zilitolewa kwa vituo vifuatavyo 

 
Ngazi 2006 Machi 2009 
Zahanati 3,280 3,649 
Vituo vya Afya  347 395 
Hospitali za Wilaya na Teule 86 90 
Hospitali za Taasisi 3 6 
Hospitali za Rufaa –Mkoa 18 18 
Hospitali Maalum 5 5 
Hospitali za Kanda 3 3 
Hospitali ya Taifa 1 1 

 
Afya ya Kinywa 
Vituo 270 vya kutolea huduma ya dharura ya tiba ya meno (Emergency Oral 
Health Care) vimeanzishwa nchi nzima.  Tabibu 270 wa vituo hivyo wamepewa 
mafunzo maalum ya jinsi ya kutoa huduma za kinywa pamoja na kupewa vifaa. 
Aidha, halmashauri 91 zilipewa vifaa vya tiba ya meno (Dental Equipment).  

  
Mashirika ya Kujitolea na Binafsi (Voluntary and Private Organizations) 
Wizara imeendelea kusimamia na kuratibu huduma za afya zinazotolewa na 
mashirika ya kujitolea, na watu binafsi katika vituo kama ifuatavyo. 
Ngazi 2006 Machi 2009 

Zahanati 1,704 1,873 
Vituo vya Afya 153 182 
Hospitali za Teule za Wilaya 21 25 
Hospitali za Kawaida (VA) 92 96 
Hospitali za Rufaa-Mkoa 18 21 
Hospitali Maalum 1 1 
Hospitali za Kanda 2 2 
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Wizara kwa kushirikiana na wadau ilitayarisha mkataba maalumu wa utoaji 
huduma kati ya halmashauri na vituo vya matibabu binafsi (Service Agreement) 
kama sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM).  

 
Wizara imeongeza ruzuku kwa mashirika ya kujitolea/dini kutoka shilingi 15,000 
hadi shilingi 50,000 kwa kitanda kwa mashirika ambayo yanatoa huduma katika 
maeneo ambayo serikali haina vituo vya kutolea huduma.  

 
Huduma za Maabara na Ufundi wa Vifaa Tiba 
Maabara za Wilaya, Mikoa na Rufaa zimepewa mashine za kuchunguza damu 
na uwezo wa figo na ini pamoja na chembe chembe za kinga – CD4 kwa ajili ya 
uanzishwaji na ufuatiliaji wa matibabu ya  wagonjwa wa UKIMWI. 
 
Maabara zote za Kanda zimepewa mashine maalum (DNA PCR) kwa ajili ya 
kuchunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI (VVU)  kwa watoto wachanga 
chini ya miezi 18. 
 
Maabara zote za Kanda ziko kwenye mchakato wa kurasimishwa katika Ithibati 
ya viwango vya Kimataifa vya Ubora wa Huduma za Maaabara (Laboratory 
Accreditation On International Standards). Aidha, Wizara kwa kushirikiana na 
Centre for Desease Control (CDC) ya Marekani imejenga Maabara ya Taifa ya 
Afya ya Jamii katika eneo la NIMR/CDC. Maabara hiyo, itahusika na uchunguzi 
wa magonjwa ya milipuko ikiwemo homa ya bonde la ufa pamoja na kusimamia 
na kutoa mafunzo ya uhakiki wa ubora wa Huduma za maabara (Laboratory 
Quality Assurance). 
 
Wizara imebadilisha utaratibu wa kitaifa wa  upimaji wa haraka wa VVU 
(National HIV rapid testing algorithm) kwa kutumia ‘Capillus’ iliyohitaji kutunzwa 
kwenye ubaridi  na kutumia ‘SD Bioline isiyohitaji kutunzwa kwenye ubaridi. 
 
Maabara za Hospitali za Rufaa 2, Mikoa 2 zimepewa jumla ya Kompyuta 37. 
Hospitali hizo ni Bugando kompyuta 14, Hospitali ya Rufaa Mbeya 11, 
Shinyanga 5, Ruvuma 5 na Wizara 2 kwa ajili ya kuanzisha mfumo wa taarifa 
za Maabara kwa njia ya kompyuta (Electronic Laboratory Information System). 
 
Vyuo vya maabara ngazi ya cheti (Laboratory Assistants) vimeongezeka  
kutoka 3 hadi 5. Aidha, mafunzo ya Shahada kwa Wataalamu wa Maabara 
yameanzishwa katika Chuo Kikuu cha Sayansi za Afya Muhimbili. Pia, mtaala 
wa vyuo vya Maabara vya ngazi ya Stashahada (Diploma in Medical 
Laboratory Sciences) umepitiwa na kurekebishwa ili kuingiza elimu ya upimaji 
wa maambukizi ya VVU, uhakiki wa ubora wa vipimo vya maabara na 
Menejimenti ya huduma za maabara. 
 
 
 



 
28 

 

Mafunzo ya kujiendeleza na ya muda mfupi kwa wataalamu wa maabara 
kuhusu uchunguzi wa magonjwa na utumiaji wa vifaa vya kisasa vya Maabara 
yametolewa katika mikoa na wilaya zote. Aidha, mchakato wa mafunzo ya 
Stashahada ya ufundi wa vifaa tiba umeanzishwa kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Ufundi ya Dar es Salaam. Udahili wa wanachuo wa ufundi wa vifaa tiba 
utafanyika Septemba, 2009.  
 
Huduma za Radiolijia 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili imepata “Magnetic Resonance Imaging” (MRI) 
na mashine nne za Ultra Sound. Wilaya tatu za Mkoa wa Dar es Salaam 
pamoja  na wilaya za Chato (Kagera), Tandahimba (Mtwara) Bukombe 
(Shinyanga) zimenunuliwa X-Ray mashine kwa ushirikiano na Serikali ya 
Uholanzi kupitia mradi wa “Overseas Related Export Trade – ORET”.  

 
Wizara imeanzisha mpango wa kitaifa wa upatikanaji wa Damu Salama nchi 
nzima. Hivi sasa kuna vituo sita vya Kanda vinavyofanya kazi. Vituo hivyo vipo 
Nyanda za Juu Kusini (Mbeya), Kaskazini (Kilimanjaro), Kanda ya Ziwa 
(Mwanza), Kanda ya Mashariki Makao Makuu (Dar es Salaam), Kanda ya 
Magharibi, Tabora na Kanda ya Kusini, Mtwara. 

 
Karakana tano (KCMC, BMC, MNH, MRH na Ligula Mtwara) za kanda za 
matengenezo ya vifaa tiba zimeboreshwa kwa kupewa nyenzo na magari na 
pia mafundi wamepewa mafunzo maalumu. Vifaa tiba vya hospitali katika 
kanda hizo hivi sasa vinafanyiwa matengenezo ya kinga.  

 
Dawa, Vifaa na Vifaa Tiba  
Zahanati na vituo vya afya vya Serikali 4,045 vinapewa dawa na vifaa tiba. 
Aidha, Wizara kupitia Bohari ya Dawa imeanzisha mfumo wa Integrated system 
(ILS)” wa uagizaji wa dawa kulingana na mahitaji na mgao wa fedha. 

 
Mwongozo wa Tiba na Orodha ya Dawa Muhimu (Standard Treatment 
Guideline + Essential Drugs List) umeandaliwa ili kuboresha utoaji sahihi wa 
dawa. 

 
Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2006/07, 2007/08 na 2008/09 kumekuwa na 
ongezeko la bajeti ya dawa na vifaa mwaka hadi mwaka kama ifuatavyo 
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Afya ya Akili na Madawa ya Kulevya 
Wizara imekamilisha na kusambaza mkakati wa Taifa wa huduma ya afya ya 
akili 2006. Aidha, Sheria ya Afya ya akili ya mwaka 2008, imepitishwa na 
Bunge. 
 

Wizara imeanzisha huduma ya afya ya akili ngazi ya msingi katika mikoa ya 
Morogoro, Mtwara, Mwanza, Shinyanga na Tanga. Jumla ya Madaktari 22 
wamepewa mafunzo ya muda mfupi wa kutibu wagojwa wa akili katika hospitali 
za mikoa na wilaya.  
 
Ujenzi wa kituo maalum cha matibabu na utengemao (Rehabilitation services) 
wa waathirika wa pombe na vilevi vingine, unaendelea katika hospitali ya 
Mirembe, Dodoma. 

 
Magonjwa  yasiyoambukizwa 
Wizara imeandaa Mkakati wa Taifa wa Huduma ya magonjwa yasiyombukiza 
mwaka 2008. Mkakati huo tayari umesambazwa kwa Waganga Wakuu wa 
Wilaya na Mikoa kwa ajili ya kutumika nchini. 
 
Tiba Asili na Tiba Mbadala 
Wizara inaadhimisha siku ya Tiba Asili ya Mwafrika (African Traditonal 
Medicine Day) kila mwaka kuanzia mwaka 2004. Aidha, Wizara imeandaa 
Mwongozo wa kufundishia Waganga wa Tiba Asili. 

 
Rufaa na Wagonjwa wa Nje   
Mwaka 2008, Wizara ilipeleka wagonjwa 741 kutibiwa nje ya nchi. Aidha, 
Wizara imeongeza fedha za matibu ya wagonjwa nje ya nchi kutoka bilioni 1.9 
mwaka 2007/08 hadi kufikia shilingi bilioni 4 kwa mwaka 2008/09. 
 
Huduma ya Upasuaji wa moyo imeanzishwa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. 
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Aidha, upasuaji na uwekaji viungo bandia vya nyonga na goti (hip and knee 
replacement) unafanyika katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) ili 
kupunguza gharama ya kepeleka wagonjwa nje ya nchi. 

 
 

Mafunzo 
Wizara inapanga na kusimamia mafunzo ya afya katika vyuo 74 
vinavyomilikiwa na Serikali. Aidha, inaratibu ubora wa mafunzo yatolewayo na 
vyuo 42 vinavyomilikiwa na mashirika ya dini na binafsi. Pia, Wizara 
inasimamia mafunzo ya kujiendeleza ya muda mfupi na mrefu kwa watumishi 
wa sekta ya afya.  

 
Mipango ya Watumishi wa Afya 
Wizara imeandaa na kukamilisha Mpango Mkakati wa Watumishi wa Sekta ya 
Afya 2008- 2013, unaotoa dira na kuweka malengo ya kuboresha maendeleo 
na matumizi ya rasilimali watu katika sekta ya afya. 

 
Wizara imekamilisha maandalizi ya kujumuisha taarifa za watumishi wa afya 
katika Mfumo wa Taarifa za Uendeshaji wa Huduma za Afya nchini (MTUHA). 
Mfumo huo utarahisisha upatikanaji wa taarifa za rasilimali watu katika ngazi 
mbalimbali za utoaji huduma za afya.  

 
Elimu Endelevu 
Wizara imeandaa na kukamilisha moduli za mafunzo ya uendeshaji kwa 
viongozi ngazi ya ngazi ya zahanati na kituo cha afya. Aidha, mafunzo ya 
uendeshaji tayari yametolewa katika ngazi ya halimashauri na mkoa. Pia, 
Wizara kwa kushirikiana na wadau imefanya tathimini ya mafunzo ya 
kujiendeleza kwa njia ya masafa marefu. Vilevile, Mipango mikakati kwa kanda 
nane za mafunzo imekamilika na kuzinduliwa rasmi mwezi Februari 2009. 
 
Wizara kwa kushirikiana na wadau imeanzisha mafunzo ya stashahada ya 
uongozi kwa njia ya masafa. Wanafunzi wapatao 91 wanatarajiwa kuhitimu 
mafunzo hayo mnamo Juni 2009.  Aidha, idadi ya wanafunzi wa mafunzo ya 
uzamili imeongezeka kila mwaka. Mwaka 2005/06, wanafunzi 61 walidahiliwa, 
mwaka 2006/07 wanafunzi 130, mwaka 2007/08 wanafunzi 148 na mwaka 
2008/09 wanafunzi 170.  
 
Orodha ya vitabu muhimu kwa ajili ya vyuo vya afya imeandaliwa na 
imekamilika kulingana na mahitaji (essential book list for the health training 
institution was developed according to the requirements). 

 
Sayansi Shiriki na Uuguzi (Allied Health and Nursing) 
Wizara imeongeza wahitimu wa mafuzo mbalimbali kutoka 2,858 mwaka 2005 
hadi kufikia 3,038 mwaka 2008 katika kada za Madaktari Wasaidizi,Tabibu,  
Maafisa Afya, Mafundi Sanifu Maabara, Dawa, Macho na Wauguzi.  
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Wizara imeongeza wanafunzi watarajali (Pre-Service) katika vyuo vya afya 
kutoka 1,013 mwaka 2005 hadi kufikia 3,831 mwaka 2008. Ongezeko hili la 
asilimia 278 litawezesha Serikali kupata mafanikio katika kutekeleza Mpango 
wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM).  
 

Udahili wa Wanafunzi 
 

MWAKA 2005/06 2006/07 2007/08 2008/09 
Idadi ya wanafunzi 
Watarajali waliodahiliwa 
Sayansi Shiriki 

493 497 575 1,520 

Idadi ya wanafunzi 
Watarajali waliodahiliwa 
Uuguzi 

520 611 745 2,311 

JUMLA 1,013 1,108 1,320 3,831 
 
Wizara imepitia na kukamilisha mitaala 6  na kupunguza muda wa mafunzo 
darasani kwa mwaka mmoja kwa  baadhi ya kada. Mitaala hiyo ni ya Wazoeza 
Viungo, Tabibu, Tabibu Wasaidizi, Mafundi Sanifu Macho na Wauguzi. 

  
Wizara imerejesha mafunzo ya kada ya Tabibu Msaidizi na Muuguzi Mkunga 
Daraja la “B” kwa ajili ya zahanati. Mafunzo ya kada hizo yatakuwa ya miaka 
miwili badala ya miaka mitatu.  
 
Vyuo vya afya vipatavyo 93 vimesajiliwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(National Accreditation Council for Technical Education - NACTE). Vituo 45 
vipo katika hatua mbalimbali za kupata ithibati. 

 
 
 

Ustawi wa Jamii 
 
Huduma ya Watu wenye Ulemavu na Wazee  
 Muswada wa Sheria Jumuishi ya Watu wenye Ulemavu na Wasiojiweza 
“Disability Bill” umeandaliwa ili kubadili sheria Namba 2 ya ajira na Sheria 
Namba 3 ya Matunzo kwa Watu Wenye Ulemavu na Wasiojiweza.  Aidha, 
Mkataba wa Kimataifa juu ya haki ya watu wenye ulemavu umeandaliwa. 
 
Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu, inakusanya takwimu ili 
kubaini mahitaji ya watu wenye ulemavu. Aidha, Wizara imeunda na kuzindua 
Kamati ya Kitaifa ya Muongo wa Watu Wenye Ulemavu. 
 
Wizara imegharamia timu ya wadau 7 wakiwemo Askari, Waandishi, Maafisa 
Ustawi wa  jamii na Viongozi wa Chama cha Maalbino  kwenda katika Mikoa ya 
Kanda ya Ziwa kwa lengo kutambua chanzo na ukubwa wa tatizo la  vitendo 
vya ukatili na mauaji ya maalbino. 
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Ustawi wa Familia 
Jumla ya familia 2,250 zilipata huduma ya ushauri nasaha na usuluhishi wa 
ndoa zenye migogoro. Aidha, familia 450 zisizokuwa na uwezo na kuathiriwa 
na UKIMWI zilipata msaada wa dharura.  

  
Ustawi na Maendeleo ya Mtoto 
Wizara kwa kushirikiana na TAMISEMI imeandaa Mpango wa Kazi 2007 – 
2010 wa huduma kwa watoto walio katika mazingira hatarishi (National Costed 
Plan of Action 2007 – 2010) ambao unatekelezwa na wadau mbalimbali. 
Nakala 5,000 za mpango huo zimesambazwa.  

 
Wizara imeandaa mwongozo wa uwezeshaji haki jamii kuwasaidia watoto walio 
katika mazingira hatarishi kupata haki za kisheria. Wawezeshaji 25,000 
wamepewa mafunzo ya uwezeshaji haki jamii katika halmashauri 26, lengo ni 
kizifikia halmashauri zote nchini. 
 
Mpango wa utambuzi wa huduma kwa watoto walio katika mazingira hatarishi 
unatekelezwa katika halmashauri 78. Jumla ya watoto 511,820 wametambuliwa 
kuwa katika mazingira hatarishi. Kati ya hao wasichana ni 245,674 na 
wavulana ni 266,146. Aidha, watoto wapatao 432,322 wamepewa huduma 
mbalimbali ambazo ni pamoja na vifaa vya shule, karo,  
kujengewa/kukarabatiwa nyumba zao au za walezi wao, msaada wa chakula, 
huduma za afya na  ushauri wa kisaikolojia na kisheria. 
 
Maafisa Ustawi wa Jamii na watoa huduma 173 katika  halmashauri  53 
wamepewa mafunzo ya kukusanya, kutunza na kutumia takwimu za watoto 
walio katika mazingira hatarishi.  

 
Usimamizi wa Huduma kwa Watoto walio katika Mazingira Hatarishi 
Wizara imeandaa mwongozo wa uanzishaji na uendeshaji wa makao ya watoto 
yatima na walio katika mazingira hatarishi.  Hadi kufikia Desemba, 2008 yapo 
makao 83 yanayohudumia watoto 3,238. Aidha,Wizara imeandaa mwongozo 
wa malezi ya kambo na kuasili. Hadi kufikia mwaka 2008 Wizara ilipokea 
maombi ya malezi ya kambo 168 kati ya hayo 54 yamepata kibali.Watoto 36 
wameasiliwa. 

 
Maelezo 2006 2007 2008 
Maombi yaliyopokelewa 42 45 44 
Maombi yaliyopata vibali 15 12 16 
Watoto walioasiliwa mahakama 
kuu 

12 7 9 

 
Malezi ya Awali 
Mtaala wa mafunzo ya malezi ya watoto wadogo umepitiwa na kuingiza 
masuala mapya yanayohusu malezi kwa watoto wanaoishi na VVU na 
utambuzi wa awali kwa watoto wenye ulemavu. Aidha, Wizara imeandaa 
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mwongozo wa uwezeshaji wa malezi changamshi ya awali kwa watoto wadogo 
pamoja na makala mbalimbali za kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa 
malezi kwa watoto wadogo. 
 
Wizara kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto,Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Mtandao wa Malezi 
Tanzania inatekeleza mpango jumuishi wa kutoa huduma ya malezi, makuzi na 
maendeleo ya awali kwa  watoto wadogo (Intergrated Early Child Development 
(ECD) Service Delivery). Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana 51 
vimesajiliwa kati ya 180 vilivyowasilisha maombi, na kufanya idadi kufikia vituo 
442. Mafunzo ya malezi ya watoto wadogo yametolewa katika vyuo 12, 
ambapo walezi 996 walipata mafunzo hayo. 
 
Huduma za Marekebisho ya Tabia kwa Watoto na Vijana 
Wizara imefanya ukarabati wa majengo ya mahabusi 5 za mkoa wa Arusha, 
Moshi, Tanga, Mbeya na Dar Es Salam na Shule ya Maadilisho 1 ya Mkoa wa 
Mbeya. Aidha, Wizara imeandaa kitabu cha maadili ya Maafisa Haki za Mtoto 
na Mkataba wa Huduma kwa Mteja (Code of Conduct na Customer Care 
Service). 

 
Taasisi ya Ustawi wa Jamii 
Wizara kupitia Taasisi ya Ustawi wa Jamii imeanzisha mafunzo ya Shahada 
(National Technical Award - NTA  Level 8) katika fani za Huduma ya Ustawi wa 
Jamii, Rasilimali Watu na Mahusiano kazini. Aidha, imeanzisha Stashahada za 
Kawaida (NTA Level 6) na mafunzo ya Stashahada ya Uzamili ya Sheria , 
Usuluhishi na Uamuzi. 
 
Udahili wa wanafunzi umeongezeka kutoka 1,036 mwaka wa masomo 2005/06 
hadi kufikia 2,496 mwaka wa masomo 2008/09 ambayo ni sawa na asilimia 
141. Katika mwaka wa masomo 2008/09 idadi ya wanafunzi wa kiume ni 1,086 
na wanawake ni 1,410 ambao ni asilimia 56 ya wanafunzi wote. 
 
Wizara kupitia Taasisi ya Ustawi wa Jamii imeanzisha mafunzo ya “Para Social 
Workers” kwa ajili ya kuwahudumia watoto yatima wanaotokana na tatizo la 
UKIMWI. Mafunzo yanaendeshwa na Taasisi ya Ustawi wa Jamii kwa 
kushirikiana na Jane Addams School of Social Work- kutoka Chuo Kikuu cha 
Chicago, Illinois nchini Marekani kwa uhisani wa American International Health 
Alliance. 
 
Wizara kupitia Taasisi ya Ustawi wa Jamii imeajiri walimu wapatao 15 kutokana 
na ongezeko la wanafunzi. Aidha, Wizara kupitia Taasisi ya Ustawi wa Jamii 
inaendelea na ujenzi wa maktaba ya kisasa na unatarajiwa kukamilika mwaka 
2009/10 na utagharimu shilingi bilioni 3.6. 
 
Wizara kupitia Taasisi ya Ustawi wa Jamii imepata eneo la ekari 165 katika Kijiji 
cha Msoga Wilaya ya Bagamoyo kwa ajili ya upanuzi wa Taasisi. 
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Fedha na Uhasibu  
 
Matumizi ya Fedha 
Wizara imeandaa taratibu za matumizi ya fedha kwa kuzingatia sheria na 
miongozo mbalimbali.  Sheria hizo ni pamoja na manunuzi, usimamizi wa fedha 
za umma na kanuni zake.  Aidha, sheria na miongozo zinafanyiwa mapitio 
mara kwa mara  ili kukidhi  mahitaji ya utekelezaji.  Wizara inahakikisha kuwa 
fedha zinatumika katika maeneo yaliyopangwa na kukubalika. Pia ukaguzi wa 
mara kwa mara unafanyika katika maeneo hatarishi. (Risk Areas). 
 

Kuhusu matibabu ya wagonjwa nje ya nchi, Wizara inatumia Balozi katika 
kusimamia malipo ya matibabu.  Inapobidi Wizara hutuma Maafisa na 
Wakaguzi kukagua nyaraka kama kuna mashaka kabla ya kulipa ili kusuluhisha 
kabla malipo kufanyika. Malipo kwa ajili ya kazi nje ya Wizara kama vile 
mafunzo kwa watoa huduma na ufuatiliaji yanalipwa kupitia Hazina ndogo kwa 
ajili ya usalama wa fedha. 
 
Katika kutekeleza mwongozo wa Hazina, Wizara  imeanzisha Kamati ya 
Ukaguzi kwa ajili ya kufuatilia mapato na matumizi na utekelezaji wa mpango 
kazi wa Wizara.  Aidha, Wizara imefanya maboresho katika maeneo mbalimbali 
ili kudhibiti matumizi ya fedha na mali ya umma. Pia, Wizara imeweka utaratibu 
wa kuandaa Mpango wa ununuzi na kuingiza vifungu vyote vya bajeti. 
  

Utoaji wa taarifa za fedha na utekelezaji wa Bajeti  
Wizara imeendelea kutoa taarifa hizi kwa wakati na hivyo kurahisisha 
ulinganishaji takwimu za miaka ya nyuma kwa kutumia mtandao wa malipo na 
Fedha zilizowekwa hazina (IFMS) kama inavyoainishwa kwenye jedwali  
 

Malipo na Fedha zilizotolewa na Hazina 
Matumizi ya kawaida  Bajeti  Gawio  Matumizi 

2004-05 
               
105.08  

                   
105.08  

                 
104.16  

2005-06 
                    
171.59  

                        
152.81  

                    
150.87  

2006-07 
                    
181.21  

                        
178.98  

                    
178.98  

2007-08 
                    
192.88  174.05  

                    
173.22  

Bajeti ya maendeleo  Bajeti  Gawio  Matumizi 
2004-05 91.22 72.31 71.71 

2005-06 103.44 84.25 84.23 

2006-07 96.30 94.72 94.72 

2007-08 181.94 118.18 108.77 
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Kwa Mwaka 2008 Wizara ilichukua ushindi wa kwanza kwa kutengeneza 
hesabu zake za mwaka zinazokidhi viwango vya kimataifa yaani International 
Public Sector Accounting Standard (IPSAS). 
 
Ukusanyaji wa Mapato 
Kumekuwa na ongezeko la mapato halisi yatokanayo na uchangiaji huduma 
kwa kipindi cha kuanzia Desemba 2005 hadi Desemba, 2008 kutoka shilingi 
bilioni 1.3 hadi kufikia shilingi bilioni 2.1, kutokana na ada za mafunzo, usajili 
wa maabara binafsi na vifaa vya maabara, uandikishaji wa hospitali binafsi na 
uchangiaji huduma za matibabu. 
 
Kulipa Mishahara na malimbikizo  
Kazi ya ulipaji mishahara na marupurupu ya watumishi imeendelea. Wizara 
imeweka utaratibu wa kufuatilia watumishi waliopo mikoani ili kubaini kuwepo 
kwa watumishi hao ili kusaidia kuhakiki taarifa zinazopokelewa, pamoja na 
kusikiliza matatizo yao kwa lengo la kuharakisha haki za madai ya mtumishi. 
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Utekelezaji wa Maagizo ya Wakaguzi na Kamati za Bunge 
Wizara imetekeleza kikamilifu maagizo yote  ya wakaguzi wa mahesabu ya 
fedha na Kamati za Bunge. Aidha, imepunguza hoja za Ukaguzi kwa zaidi ya 
asilimia 50% kutoka hoja 60 za Ukaguzi kwa mwaka 2004/2005 hadi kufikia 
hoja 23 kwa mwaka 2007/08. Pia,ukaguzi maalum wa mtandao wa bohari kuu 
ya dawa (MSD) ulifanyika ili kuthibitisha ubora wa mtandao huo.  
 
Ukaguzi Wa Ndani 
Wizara imeimarisha usimamizi wa fedha na rasilimali nyingine kwa kuandaa 
mwongozo wa malipo.  
 
Wizara kwa kushirikiana na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi  (NBAA), Mamlaka 
ya Kusimamia Manunuzi ya Umma  (PPRA) pamoja na Chuo Kikuu Mzumbe 
imeendesha mafunzo kwa Wakuu wa Idara na watumishi wengine juu ya 
Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2005 pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Fedha 
ya mwaka 2001 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2004.  
Wizara imeendesha mafunzo ya kutambua maeneo yenye vihatarishi vya 
kufikia malengo (risk areas). Mafunzo haya yameiwezesha wizara kuorodhesha 
maeneo hatarishi katika daftari (Risk Management Register) na kuweka 
mikakati ya namna ya kukabiliana nayo. 
 
Wizara imeweka mifumo ya kuboresha udhibiti (Internal Control Systems) 
ambayo imeiwezesha kusimamia rasilimali za serikali na kupunguza  hoja za 
ukaguzi kwa zaidi ya asilimia 50 kutoka hoja 60 kwa mwaka 2004/05 hadi 
kufikia hoja 23 kwa mwaka 2007/08. 
 
Wizara imebadilisha mfumo wa kupeleka fedha za utekelezaji wa shughuli 
zinazofanyika mikoani. Taasisi za Wizara zilizopo mikoani zimepewa jukumu la 
kupokea na kusimamia fedha kwa kushirikiana na Hazina Ndogo au Wahazini 
wa halmashauri. Hatua hii imesaidia kupatikana kwa taarifa za matumizi ya 
fedha, kazi zilizofanyika na kumbukumbu za serikali na kurahisisha ukaguzi wa 
kazi zilizofanyika. Aidha, hatua hiyo imeongeza usalama wa fedha za serikali 
kwa kuwa hakuna mtumishi anayepewa na kutembea na fedha nyingi. 
 
Wizara imeandaa Daftari la Kumbukumbu za vifaa/mali za serikali (Master 
Inventory Register) pamoja na Daftari la Vifaa vya Kudumu kwa Muda Mrefu. 
(Fixed Asset Register). 
 
 
Ununuzi 
Wizara imepeleka waraka wa kukasimu majukumu ya ununuzi (Delegation and 
Contract Out) kwa Bodi ya Zabuni ya Wizara na Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Wakuu wa Taasisi mbalimbali. Aidha, Wizara imeandaa Mpango wa Ununuzi 
wa Mwaka ambao umewasilishwa na kuidhinishwa na Mamlaka ya Kusimamia 
Manunuzi ya Umma (PPRA) na wahisani wa Mfuko wa Pamoja (Basket Fund).  
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Ushauri wa kitaalam kuhusu masuala ya ununuzi umeimarishwa katika Taasisi 
na miradi mbalimbali inayogharamiwa na Serikali na Mfuko wa Pamoja (Basket 
Fund). Taasisi hizo ni pamoja na Hospitali ya Taifa Muhimbili, Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili (MOI), Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC), TFDA, Ocean Road 
Hospital, KCMC, Bugando, MSD, na Halmashauri na Mikoa. 
 
Daftari la vifaa vya kudumu (Fixed Asset Register) limeboreshwa. Aidha, 
Wizara kwa kushirikiana na Benki ya Dunia imeandaa mpango wa kuboresha 
Kitengo cha Ununuzi. 
 
Mawasiliano 
Kitengo cha mawasiliano ni kiungo kati ya Wizara na vyombo vya habari 
pamoja na wananchi katika kufafanua mambo mbalimbali yanayotekelezwa na 
Wizara. 
   
Kuwepo kwa Msemaji wa Wizara kumerahisisha upatikanaji wa habari kwa 
haraka kuliko ilivyokuwa awali ambapo taarifa zilikuwa zikitolewa na viongozi 
wa juu tu. Ufafanuzi na upatikanaji wa habari za Wizara kwa wananchi na 
wadau umerahisishwa.  
 
Wizara imeanzisha utaratibu wa kuweka taarifa katika tovuti yake. Aidha, 
Wizara inafafanua mambo mengi kwa wananchi kupitia mikutano na vyombo 
vya habari.  
 
Hospitali  Maalum 
 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
Hospitali ya Taifa Muhimbili hutoa huduma za kibingwa za tiba, mafunzo na 
utafiti. 
Ukarabati wa majengo ya kutolea huduma za afya na kuweka vifaa na samani 
mpya vimekamilika. Ukarabati huo umetumia fedha za serikali na mkopo 
kutoka Benki ya Afrika (ADB). Katika kipindi cha mwaka 2005 – 2008. 
Ukarabati ulihusu  Maabara  Kuu (Central Pathology Laboratory –CPL), 
vyumba vya upasuaji, wodi, huduma za Radiolojia na jengo la kuhifadhia maiti. 
Aidha, ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) kwa ajili ya ushauri nasaha 
na matibabu na uzio kuzunguka Hospitali umekamilika.  

 
Mashine ya MRI imenunuliwa na inatumika. Mashine hiyo imesaidia kupunguza 
idadi ya wagonjwa waliokuwa wakilazimika kwenda nje ya nchi kufuata kipimo 
hicho. Jumla ya wagonjwa 122 wamepimwa tangu mashine ianze kufanya kazi 
tarehe 14 Desemba 2008. Aidha, huduma za  upasuaji wa moyo zinafanyika 
MOI. Wagonjwa 71 wamefanyiwa upasuaji wa moyo tangu April 2008.  
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Huduma za kumbukumbu za hospitali zimeboreshwa kwa kutumia mfumo wa 
kompyuta. Mfumo huo unawezesha utunzaji na ufuatiliaji wa taarifa za 
wagonjwa, makusanyo ya mapato, huduma za maabara na ununuzi wa dawa 
na vifaa. 
 
Tiba ya macho inatolewa kwa kutumia kifaa kiitwacho “laser” ambacho 
huwezesha kutoa tiba ya macho bila upasuaji wa kawaida. 

 
Hospitali ya Rufaa ya Bugando 
Hospitali ya Rufaa ya Bugando inayomilikiwa na Kanisa Katoliki, inahudumia 
wakazi wa mikoa 6 ya Kanda ya Ziwa yaani Kigoma, Kagera, Mwanza, Mara, 
Tabora na Shinyanga.  Mikoa hiyo inakadiriwa kuwa na jumla ya wakazi milioni 
13.  Hospitali ina jumla ya vitanda 850.   
 
Hospitali hiyo inazalisha dawa za sindano za “infusions” za aina mbalimbali za 
kutosheleza asilimia kubwa ya mahitaji yake. Chupa za dawa hizo zipatazo 
56,000  zinazalishwa kwa mwaka.  
 
Hospitali kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Mt. Augustine inafundisha 
madaktari. Mwaka 2008, madaktari 13 walihitimu kwa mara ya kwanza. Aidha, 
hospitali hiyo inatoa mafunzo ya Madaktari Wasaidizi, Radiolojia, Uuguzi, Dawa 
na Maabara.  

 
Hospitali imekamilisha chumba cha kisasa kwa ajili ya wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi wa karibu (Intensive Care Unit - ICU). Aidha, imepanua chumba cha 
kuhifadhia maiti kutoka majokofu ya kuhifadhia maiti 20 hadi 53. Pia, 
imekamilisha ukarabati wa mabweni ya wanachuo pamoja na ujenzi wa bweni 
la madaktari walio katika mafunzo ya vitendo. 
 
Hospitali imeanzisha huduma ya tiba kwa njia ya mtandao ambao unawezesha 
madaktari bingwa nje ya nchi kutoa huduma. 
 
Hospitali ya Rufaa ya KCMC 
Hospitali ya rufaa ya KCMC inayomilikiwa na Shirika la Good Samaritan 
inahudumia wagonjwa kutoka katika Kanda ya Kaskazini. Hospitali ina idadi ya 
vitanda 550.  

 
Hospitali imeboresha huduma za magonjwa ya mifupa, njia ya mkojo na figo 
(Urology), ngozi, akina mama na watoto na magonjwa pua, masikio na koo. 

 
Wizara imetoa mashine kubwa 2 za X-ray, Ultra Sound 1, C T Scan 1 na X-ray 
CARM 1. Vifaa hivyo vinasaidia kuboresha huduma za uchunguzi wa 
magonjwa na utoaji wa tiba sahihi. Aidha, Hospitali imeweka televisheni katika 
kliniki zote kwa lengo la kutoa elimu ya afya kwa wagonjwa, kupata taarifa ya 
matukio mbalimbali na burudani.   
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Hospitali imeanzisha kituo cha ushauri nasaha cha ANGAZA  ili kutoa huduma 
za ushauri nasaha kwa wananchi. Pia, hospitali inatoa huduma za chakula bila 
malipo kwa wagonjwa waliolazwa. 
 
Hospitali inashirikiana na Chuo Kikuu cha Tumaini kutoa mafunzo katika 
taaluma mbalimbali za afya. Mafunzo yanayotolewa ni pamoja na Udaktari, 
Uuguzi, Mazoezi ya Viungo, Utengamao, Macho, Nusu Kaputi (Anaesthesia) na 
Utunzaji kumbukumbu za afya. Aidha, Hospitali inaendesha Mafunzo ya 
Uzamili katika fani mbailimbali za afya.  
 
Wizara imejenga kituo cha Damu Salama na jengo la huduma ya wagonjwa wa 
nje (OPD). Ili kupunguza msongamano wa wagonjwa katika wodi ya wagonjwa 
mahututi, Hospitali hiyo imejenga wodi ya pili. Aidha, wodi zote zimeboreshwa 
kwa kufanyiwa ukarabati. 
 
Hospitali kwa kushirikiana na Taasisi ya Elizabeth Glazier Foundation 
imekamilisha ujenzi wa kituo cha watoto wenye maambukizi ya UKIMWI. 

 
Hospitali ya Rufaa ya Mbeya  
Hospitali ya Rufaa Mbeya chini ya Wizara inatoa huduma za kibingwa za tiba 
na ushauri kwa wagonjwa kutoka Mikoa ya Nyanda za Juu na Nyanda za Juu 
Kusini. Aidha, Hospitali hiyo inatoa mafunzo mbalimbali ya fani za afya na 
utafiti.  

 
Wizara imekamilisha ukarabati wa hospitali ya wazazi Meta, jengo la utawala, 
majengo 6 ya wodi, karakana, sehemu ya kuegesha magari na uzio wa hosteli 
ya madaktari waliopo mafunzo kazini. Aidha, Wizara imekamilisha ujenzi na 
ununuzi wa vifaa vya wodi ya wagonjwa mahututi. Pia, Wizara imenunua 
mashine mbili za kisasa za X-ray na mashine moja ya Ultra Sound. 
 
Hospitali inatoa huduma ya kusafisha damu kwa wagonjwa ambao mfumo wao 
wa figo umeharibika. Aidha, Hopsitali inatoa huduma ya upasuaji wa watoto 
wenye vichwa vilivyojaa maji. 
 
Idadi ya wataalam (Madaktari, Wauguzi na Wafamasia) wanaofanya mafunzo 
kwa vitendo imeongezeka kutoka 20 hadi 45. 
 
Hospitali ya Mirembe na Taasisi ya Isanga 
Hospitali ya Mirembe na Taasisi ya Isanga inatoa huduma ya rufaa kwa 
wagonjwa wa afya ya akili nchini.  
 
Wizara imejenga Kituo cha Tiba na Utengemano kwa waathirika wa dawa za 
kulevya. Aidha, ukarabati wa mifumo ya maji safi na taka, na uwekaji uzio wa 
nje na ndani katika hospitali umekamilika. Pia  wodi, ofisi za utawala na  kuta 
za ngome zimekarabatiwa. 
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Taasisi ya Saratani Ocean Road 
Wizara imenunua vifaa vya kisasa kwa ajili ya kutibu magonjwa ya saratani: 
mashine mbili za “Cobalt 60” zenye  thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 2, 
mashine mbili za “Intracavitary Unit” zenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni 
mia mbili, “Simulator”, na  “Treatment Planning Unit” vyenye thamani ya shilingi 
milioni 280 na mashine mbili za “Gamma Cameras” ambazo ziligharimu serikali 
jumla ya shilingi milioni 800. 

 
Kwa wastani wagonjwa 3,100 kwa mwaka wenye aina mbalimbali za magonjwa 
ya saratani, hupata matibabu. Aidha, Hospitali inatoa  huduma ya Saratani ya 
Shingo  ya kizazi kwa wagonjwa 1000 kwa mwaka na wagonjwa wengine 
wapya 2,100. Pia, wagonjwa wa marudio wapatao 6000 kwa mwaka hupatiwa 
matibabu.  
 
Vifaa  vya msaada vyenye thamani ya shilingi milioni 800 vilipokelewa 
kutoka“International Atomic Energy Agency - IAEA” ambavyo vinasaidia 
kuboresha huduma za tiba ya mionzi,aidha Serikali imechangia shiling milion 
900 kwa ajili ya huduma hii. 
  
Mradi wa kuboresha huduma za tiba ya mionzi (Improvement of Radiotherapy 
Services Project) ulianzishwa katika hospitali hii.  Mradi huu umekuwa 
ukitekelezwa na serikali ya Tanzania kwa kuchangia shilingi milioni 900 pamoja 
na “International Atomic Energy Agency - IAEA” kwa kutoa vifaa vyenye 
thamani ya shilingi milioni 800. Mradi huu unawasaidia sana wagonjwa wa 
saratani katika kiwango cha hali ya juu. 
 
Mafunzo ya kutoa matibabu ya Saratani yameanzishwa katika Chuo Kikuu cha 
Tiba na Sayansi ya Afya (MUHAS). Aidha, Mkakati wa Taifa wa kutoa huduma 
za saratani umekamilika na umeanza kutumika.  

 
Hospitali ya Kibong’oto 
Hospitali inatoa huduma za uchunguzi na matibabu ya magonjwa ya kifua 
kikuu. Wagonjwa wanaolazwa ni wale wanaoletwa kutoka hospitali za mikoa na 
wale wanaokuja kutibiwa bila rufaa.  
 
Wizara imekarabati majengo ili kuboresha huduma kwa wagonjwa wa kifua 
kikuu sugu na kufuatilia mwenendo wa vimelea sugu. Aidha, majokofu mapya 
mawili yenye uwezo wa kuhifadhi maiti sita katika chumba cha kuhifadhia maiti 
yamenunuliwa kwa gharama ya shilingi milioni 30. Pia, chumba cha kuhifadhia 
maiti kimefanyiwa upanuzi. 

 

Taasisi ya Mifupa  Muhimbili (MOI)   
Taasisi imeanzisha mafunzo ya shahada ya uzamili katika fani ya mifupa 
(M.Med. Orthopaedic na Traumatology) kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha 
Sayansi ya Jamii Muhimbili. 
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MOI imeanzisha ushirikiano na taasisi za vyuo vikuu sita nchini Marekani vya 
Medical University of South Carolina, University of Colorado, Weill Cornell 
Medical College, University of New York, Havard University na Barrow Institute 
of Neurology. Kutokana na ushirikiano huo, MOI imefaidika na msaada wa vifaa 
vya upasuaji wa uti wa mgongo vyenye thamani ya shilingi milioni 500, hadubini 
kwa ajili ya upasuaji yenye thamani ya shilingi milioni 200 na Endoscopic set ya 
shilingi milioni 300. Aidha, uhusiano huo utahusisha ubadilishanaji wa 
wataalamu na mafunzo kati ya MOI na taasisi hizo.  
  
Huduma za fani ya mifupa, upasuaji wa ubongo na mifumo ya fahamu 
zimeboreshwa. Idadi ya wagonjwa waliopata huduma hizi kuanzia 2005, jumla 
ya wagonjwa 183 wamefanyiwa upasuaji wa kuweka nyonga bandia, 39 
wamefanyiwa upasuaji wa kuwekewa goti bandia na upasuaji wa uti wa 
mgongo wagonjwa 128.  

Mwaka 2006 2007 2008 
Mahudhurio ya wagonjwa wa nje 26,425 32,128 37,471 
 Wagonjwa walio lazwa  4,342 5,237 5,297 
Upasuaji 2,576 3,087 3,396 
Upasuaji Maalum: 

� Nyonga 
� Goti 
� Uti wa mgongo 
� Ubongo 

 
22 
- 
- 

52 

 
79 
- 

97 
85 

 
82 
39 
31 
94 

Mazoezi ya viungo 13,536 15,339 30,049 
Viungo bandia 516 699 838 

 
WAKALA 
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
Kanuni, miongozo na taratibu za udhibiti wa ubora na usalama wa chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba zimeandaliwa na kuboreshwa ili kurahisisha 
usimamizi na utekelezaji wa Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 
2003.   

 
Mkataba wa Huduma kwa Wateja ulitayarishwa kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali kwa lengo la kuweka viwango vya ubora wa utoaji huduma.  
 
Toleo la kwanza la kitabu cha taarifa za dawa (Tanzania National Formulary – 
TNF) imefanyiwa mapitio. Kitabu hiki kinatumika kama rejea kwa watoa dawa 
katika ngazi zote. 
 
Vipindi vya redio 28, matangazo mafupi  17 ya redio, vipindi 6 vya televisheni  
na mchezo mmoja wa kuigiza wa televisheni  vilirushwa katika vituo mbalimbali 
kwa lengo la kuelimisha umma juu  ya ubora, usalama na matumizi sahihi ya 
dawa, vyakula vipodozi na vifaa tiba. Aidha , taarifa kwa umma  49  kuhusu   
udhibiti wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba zilitolewa kwa umma.  
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Katika kufuatilia ubora na usalama wa chakula,  dawa, vipodozi na vifaa tiba, 
sampuli 1,546 zilichukuliwa kutoka sokoni na kufanyiwa uchunguzi wa 
kimaabara ambapo sampuli 1,274 zilikidhi viwango.  Aidha, jumla ya kesi 33 
zinazohusiana na ukiukwaji wa Sheria ya Chakula, Dawa, na Vipodozi ya 
mwaka 2003, zilifikishwa katika vyombo vya dola ikiwa ni pamoja na 
mahakama.   
 
Katika kuimarisha mapambano dhidi ya bidhaa bandia za chakula, dawa na 
vipodozi, Mamlaka ya Chakula na Dawa kwa kushirikiana na jeshi la Polisi 
imeanzisha Kikosi kazi cha kupambana na bidhaa hizo. Aidha Opersheni 
maalumu ya kukamata dawa bandia ijulikanayo kama “Operesheni Mamba” 
ilifanyika katika kipindi hiki kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi, INTERPOL, 
Tume ya Ushindani wa Kibiashara (FCC), Bohari ya Dawa, Mamlaka ya 
Mapato na Shirika la Viwango Tanzania. 
 
Mamlaka imekamilisha  mradi wa ujenzi wa ofisi mpya za Makao Makuu na 
kuizindua rasmi tarehe 1 Julai 2008.Aidha, ofisi tatu za Kanda za Mamlaka ya 
Chakula na Dawa zilifunguliwa katika mikoa ya Mwanza, Arusha na Mbeya ili 
kuimarisha na kupeleka huduma za udhibiti karibu zaidi na wananchi. 
 
Mpango wa Maduka ya Dawa Muhimu umetekelezwa kwa kushirikisha sekta 
binafsi na Halmashauri kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa dawa muhimu 
na huduma bora za dawa katika maeneo ya vijijini na miji midogo.  Hadi sasa 
mpango huo umeenezwa katika mikoa ya Ruvuma, Morogoro, Mtwara na 
Rukwa. 
 
Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) 
Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ina uwezo wa kufanya 
uchunguzi  na kutoa matokeo kuhusu uhalali wa mtoto kwa mzazi wa kiume, 
watoto wanaozaliwa na jinsia mbili ili kutambua jinsia iliyo na nguvu , magonjwa 
ya kurithi, ubakaji, ujambazi na mauaji kwa kutumia mtambo wa vinasaba ( 
DNA).  

  
Tanzania imepata zawadi ya mshindi wa kwanza mwaka 2008 ya ubunifu 
katika Utumishi wa Umma Barani Afrika (All Africa Public Sector Innovation 
Award.) kutokana na Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali kusimamia vizuri 
matumizi ya kemikali nchini. 
 
Maabara mbili za Mkemia Mkuu zimeanzishwa katika kanda ya Ziwa jijini 
Mwanza na Kanda ya Kaskazini katika Manispaa ya Arusha. Lengo ni 
kuharakisha utoaji huduma bora na ushauri wa kitaalam kwa wakati na 
kupunguza gharama ya kufuata matokeo ya uchunguzi Makao Makuu. Aidha, 
Wizara imekamilisha ujenzi wa jengo jipya la Wakala wa Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali.  
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Wizara imenunua vifaa vya kisasa kwa ajili ya Wakala wa Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali kuwezesha kufanya uchunguzi. Vifaa hivyo ni pamoja na: 
 

i. Gas Chromatography Mass Spectrometer (GC/MS) kwa ajili ya 
uchunguzi wa dawa za kulevya na viuatilifu 

 
ii. Ultra Violet Visible Near Infra Red (UV/VIS-NIR) kwa ajili ya uchunguzi 

wa dawa zikiwemo za asili. 

iii.  Elemental Analyser 3100 kwa ajili ya uchunguzi wa sulphur na 
Nitrogen kwenye   mafuta ya magari na mitambo. 

 
Wizara imeimarisha uhusiano wa Kimataifa katika usimamizi wa kemikali 
kupitia mradi wa Strategic Approach on International Chemical Management 
(SAICM). 

 
Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali imeshiriki katika kikosi kazi 
cha kutambua watuhumiwa wa wauwaji wa watu wenye ulemavu wa ngozi 
(Albino) na vikongwe kanda ya ziwa kwa kutumia teknolojia ya DNA. 
 
Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali imeimarisha udhibiti wa uingizaji na 
usafirishaji wa kemikali hatari ya Sodium Cyanide kwenda kwenye migodi ya 
madini. Aidha, imeimarisha usimamizi na udhibiti wa kemikali za viwandani na 
majumbani. 
 
Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali imepata kiwanja cha kujenga 
Maabara ya Mkemia Mkuu Jiji la Mbeya kwa ajili ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini. 
 
Usambazaji wa Dawa, Vifaa na Vifaa Tiba - Bohari ya Dawa (MSD) 
Bohari ya Dawa imeandaa Mpango Mkakati wa Muda wa Kati (Medium Term 
Strategic Plan 2007-2013). Mpango huu unadhamiria kuimarisha mfumo mzima 
wa usambazaji dawa na vifaa tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya vya 
umma. Kwa sasa Bohari ya Dawa ina Bohari za Kanda 8.  
 
Usambazaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba katika hospitali, vituo vya afya na 
zahanati za umma umeongezeka kutoka asilimia 55 hadi 70 katika kipindi cha 
miaka mitatu (2006-2009). Aidha, Bohari ya Dawa kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa wameanzisha  ufuatiliaji wa ubora wa dawa na 
vifaa. Pia, Bohari ya Dawa inafanya mikutano na wadau wakiwemo wateja wote 
nchini. Mikutano hiyo inalenga kuwaelimisha wadau na watoa huduma juu ya 
taratibu za usambazaji dawa na vifaa.  
 
Mfumo wa ugavi kulingana na mahitaji ya vituo na mgawo wa fedha (Integrated 
Logistics System) umeanzishwa na tayari unatumika katika mikoa 18. Ili 
kuboresha usambazaji wa dawa na vifaa Bohari za Kanda zimeanza 
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kufungasha mahitaji ya wateja katika maeneo yake badala ya kufanyika Makao 
Makuu Dar es Salaam.  
 
Bohari ya Dawa imeongeza uwezo wa kuhifadhi dawa na vifaa katika  maghala 
kutoka mita za mraba 7,565 mwaka 1994 hadi kufikia mita za mraba 30,656.  
 
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 

 
Kudhibiti upungufu wa madini joto 
Tatizo la upungufu wa madini joto mwilini limeendelea kupungua kutokana na 
kuwajengea uwezo wazalishaji chumvi wakubwa na wadogo kuweza kuongeza 
madini joto kwenye chumvi wanayozalisha. 
Wazalishaji chumvi wa kati na wakubwa 15 na  wazalishaji wadogo 6,529 
wamepewa kilo 9,000 za madini joto, pampu 4,800 za kunyunyizia madini joto 
kwenye chumvi na chupa 93,750 za kemikali za kupimia uwepo wa madini joto 
(Iodine test solution) kwenye chumvi. 

 
Maabara ndogo zimeanzishwa katika wilaya za Tanga, Bagamoyo, Kinondoni, 
Kilwa, Lindi na Mtwara ili kupima viwango vya madini joto iliyopo kwenye 
chumvi inayozalishwa katika maeneo hayo. 
 
Asilimia 83 ya kaya nchini zinatumia chumvi yenye madini joto na ongezeko la 
uvimbe wa tezi la shingo limedhibitiwa.  Hivi sasa ni asilimia saba (7) tu ya 
Watanzania wenye tatizo hilo. 
 
Udhibiti wa upungufu wa vitamini A 
Matone ya vitamini A na dawa za minyoo zinatolewa mara mbili kila mwaka 
kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika wilaya zote za Tanzania 
Bara.  Zaidi ya asilimia 90 ya watoto waliolengwa walipatiwa huduma hizi. 
 
Utoaji wa matone ya vitamini A unafanyika sanjari na uhamasishaji wa 
uzalishaji, hifadhi salama na ulaji wa vyakula vyenye vitamini A na madini kwa 
wingi katika jitihada za kukabiliana na tatizo la upungufu wa vitamini A nchini. 
 
Kuboresha unyonyeshaji na ulishaji wa watoto wadogo 
Watoa huduma 100 wamepata mafunzo kuhusu unyonyeshaji na ulishaji wa 
watoto wachanga na wadogo yanayojumuisha ushauri nasaha kuhusu 
unyonyeshaji na ulishaji wa watoto wachanga na wadogo na maambukizi ya 
virusi vya UKIMWI. 
 
Sheria ndogo inayosimamia uuzaji na usambazaji wa maziwa mbadala na 
vyakula vya watoto wachanga ya mwaka 1994 ilidurusiwa ili kuboresha 
usimamiaji wa uuzaji wa vyakula hivyo kuimarisha unyonyeshaji wa maziwa ya 
mama na kuendeleza lishe ya watoto wachanga. 
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Hospitali 68 zimefanikiwa kuwa Hospitali Rafiki za Mama na Mtoto zinazolenga 
kuboresha hali ya afya na lishe ya watoto nchini. 

 
Lishe na UKIMWI 
Watoa huduma majumbani na watoa ushauri nasaha 688 katika wilaya 39 za 
Mikoa ya Kilimanjaro, Tanga, Arusha, Mbeya, Rukwa na Iringa wamepata 
mafunzo kuhusu lishe kwa wagonjwa wa UKIMWI. Aidha, wakufunzi 111 
kutoka vyuo vya ualimu 37 walipewa mafunzo kuhusu UKIMWI na Lishe. 

 
Nakala 17,000 za mwongozo wa kitaifa kuhusu lishe bora kwa watu wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI na wenye UKIMWI, zimechapishwa na kusambazwa 
kwenye hospitali, Vyuo vya Afya na Taasisi mbalimbali zinazojihusisha na 
masuala ya UKIMWI. 
Utafiti wa chakula kinachofaa kuongeza virutubishi vya vitamini na madini kwa 
ajili ya watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na wenye UKIMWI umefanyika.  
Tafiti hii imeonyesha Chakula hiki ambacho kinatokana na mazao 
yanayopatikana hapa nchini kimeonyesha uwezo wa kuboresha Afya ya watu 
wanaoishi na virusi vya UKIMWI na wenye UKIMWI.  Chakula hiki kinatokana 
na mchanganyiko wa unga wa mahindi, soya pamoja na virutubishi vya madini 
na vitamini ambavyo vyote vinapatikana humu humu nchini.  Matokeo ya awali 
yameonyesha kuwa afya ya watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na wenye 
UKIMWI waliotumia chakula hiki imeimarika. 
 
Uenezaji wa Teknolojia ya Usindikaji Bora wa Unga wa Muhogo na 
Vyakula vya Watoto 
Wakulima 127 wa muhogo katika wilaya zinazolima kwa wingi zao la muhogo 
za Rufiji, Newala, Kigoma, Kibondo, Kasulu na Kibaha wamepata mafunzo ya 
uhifadhi, usindikaji na matumzi ya zao la muhogo.  Mafunzo haya yalilenga 
kuongeza ubora wa zao la muhogo na unga wa muhogo. 
 
Wakufunzi 130 katika Halmashauri  za Manispaa 12 za Tanga, Moshi, Arusha, 
Ilala, Kinondoni, Temeke, Mbeya, Iringa, Songea, Musoma, Ilemela na 
Nyamagana wamepata mafunzo  yanayohusu ubora na usalama wa vyakula 
vya watoto na teknolojia asili za kuboresha vyakula hivyo. 
 
Elimu ya Lishe kwa Wanahabari 
Wahariri 10 na waandishi wa habari 22 kutoka vyombo mbalimbali vya 
utangazaji vya Umma na binafsi wamepata mafunzo ya  ukusanyaji na utoaji 
wa habari na taarifa za lishe ili kuchangia katika kueneza elimu ya lishe kwa 
jamii. 

 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
Wizara imekamilisha ujenzi wa ofisi mpya ya Makao Makuu ya Taasisi ya Utafiti 
wa Magonjwa ya Binadamu Dar es salaam. Maabara mpya na ya kisasa ya 
kuratibu na kutoa mafunzo ya viwango na ubora wa maabara nchini (Quality 
assurance and Training Laboratory) imeanzishwa. Aidha, ukarabati wa 
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maabara za Mbeya, Hospitali ya Bombo,Tanga, Hospitali ya Wilaya ya 
Korogwe na Kituo kipya cha utafiti wa dawa asilia cha Ngongongare, Arusha 
umekamilika. 
 
Utafiti wa chanjo dhidi ya malaria umefanyika katika Wilaya ya Korogwe. Utafiti 
wa awali unaonyesha kuwa chanjo hiyo inaweza kukinga watoto dhidi ya  
malaria kwa asilimia 56. 
 
Taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu imekamilisha mkakati wa huduma 
za afya kwa kuhakikisha kuwa kila inapofanya utafiti katika hospitali inanunua 
vifaa vya kisasa vya maabara na ICT na kuviacha viendelee kutumika katika 
hospitali hizo hadi sasa vifaa hivyo vipo katika hospitali ya Wilaya Kilosa, 
Haydom na Korogwe. 
 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu imeandaa Mpango wa Miaka 
Mitano, (NIMR Strategic Plan 2008 –2013).  
 
Mfuko wa Taifa wa  Bima ya Afya (NIHF) 
Idadi ya watanzania wanaohudumiwa na Mfuko huu imeongezeka kutoka 
wanachama 1,152,995 (asilimia 3.4 ya watanzania) mwaka 2004/05 hadi 
kufikia 1,809,671 mwezi Desemba 2008 (asilimia 5.3 ya watanzania). Lengo ni 
kuwafikia asilimia 45 ya watanzania wote ifikikapo mwaka 2015.  
 
Kitita cha mafao  kimeboreshwa na kinachojumuisha ongezeko la dawa 110 
katika orodha ya awali ya dawa 445 ya mwaka 2005 na kufikia aina 555 mwaka 
2008, ambazo zinatibu magonjwa yote ukiacha yale yaliyo katika mpango wa 
Serikali.  
 
Huduma za vipimo na uchunguzi wa maabara zimeongezeka kutoka vipimo 54 
mwaka 2005 hadi kufikia vipimo 137 mwaka 2008. Aidha, huduma za mafao ya 
miwani ya kusomea kwa wanachama wachangiaji zilianza kutolewa kuanzia 
mwezi Februari 2006.  
 
Maduka ya dawa muhimu vijijini yapatayo 122 yamesajiliwa na Mfuko hadi 
Machi 2009 katika Mikoa ya Morogoro, Ruvuma, Mtwara na Rukwa. Maduka 
hayo yamesaidia upatikanaji wa huduma ya dawa kwa wanachama hasa 
maeneo ya vijijini. 

 
Katika kipindi cha 2007 hadi Machi 2009 mikopo nafuu ya vifaa vya hospitali 
vyenye thamani ya shilingi milioni 848.4 ilitolewa kwa vituo 45 vya kutolea 
huduma za afya katika mikoa 13 ya Dar es Salaam, Pwani, Morogoro, Mwaza, 
Rukwa, Dodoma, Mtwara, Mbeya, Kagera, Mara, Kilimanjaro, Singida na 
Tabora. Aidha, mikopo kwa ajili ya ukarabati ya shilingi milioni 380.4 ilitolewa 
kwa vituo 9 vya kutolea huduma za afya katika mikoa ya Mara, Dar es Salaam, 
Morogoro, Pwani, Kagera, Mbeya na Ruvuma.  
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Mfuko umekarabati Kliniki ya Ocean Road ya Jijini Dar es salaam inayotoa 
huduma kwa wanachama na wananchi kwa ujumla jijini. Aidha, mafao ya 
matibabu kwa wanachama wastaafu yataanza rasmi mwezi Julai 2009. 
 
 
Hitimisho 
Kutokana na mikakati mbalimbali iliyopo, Wizara kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa ikitekeleza majukumu yake ya kuboresha huduma za afya na ustawi 
wa jamii. Katika kipindi cha miaka mitatu huduma nyingi zimeboreshwa na 
mafanikio yamepatikana hivyo kupunguza maradhi na vifo vya jamii ya 
watanzania.  

 
Wizara imeendelea kuratibu na kusimamia kanuni na taratibu zote za utoaji wa 
huduma za sekta ya afya na ustawi wa jamii nchini, ambapo wafanyakazi 
wameendelea kutoa huduma kwa juhudi kubwa na mafanikio ya juu. Aidha, 
Wizara imeendelea kushiriki katika shughuli mbalimbali kama ifuatavyo:- 

 
i. Vikao vya makatibu wakuu ambapo masuala ya sekta nyingine zenye 

uhusiano na sekta ya afya na ustawi wa jamii na kuwezesha sekta ya 
afya kuendelea kupata kipaumbele katika bajeti na kuwa ya tatu. 

 
ii. Vikao vya majadiliano na wadau wa maendeleo wa sekta ya afya 

pamoja na kushiriki vikao vya aina hiyo katika ngazi ya kitaifa ambapo 
sekta ya afya imeendelea kuungwa mkono na kuendelea kupata 
misaada. 

 
iii. Ziara za kutembelea watendaji katika mikoa ya, Morogoro, Mwanza, 

Arusha, Mara, Tabora, Dar es Salaam na Tanga na pia katika ziara 
za Mheshimiwa Rais katika mikoa ya Kilimanjaro, Shinyanga na 
Dodoma. 

 
iv. Vikao vya bodi ya ushauri ya ECSA health ambapo Tanzania ni 

Mwenyekiti, Visiwa vya Shelisheli na Arusha Tanzania, ambapo 
masuala mbalimbali ya afya kikanda yalijadiliwa. 

 
Mafanikio mengi ya utekelezaji yamepatikana kutokana na kuwasilisha wadau 
wa Sekta ya Afya katika utekelezaji wa kazi zote, kwani kila mwananchi ana 
mchango mkubwa sana katika kulinda na kutunza afya yake, ya familia yake, 
jamii na Taifa zima kwa ujumla.  Hivyo, wizara itaendelea kuwashirikisha 
wadau wote katika utekelezaji/utoaji wa huduma za Afya. 


