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Kampeni ya pepopunda

• Kampeni ya pepopunda hapa nchini
inaendeshwa baada ya Tanzania 
kushindwa kuthibitisha kuwa ugonjwa huu
umefutika hapa nchini

• Hii inatokana na survey iliyofanyika mwaka
2007ambapo wizara kwa kushirikiana na
shirika la kuhudumia watoto na shirika la 
Afya duniani liliendesha zoezi hilo



Utangulizi

• Kampeni ya pepopunda zimekuwa zikiendeshwa
duniani kote katika nchi ambazo ugonjwa wa
pepopunda haujafutwa ikiwa ni mkakati
mojawapo wa kufuta ugonjwa huo

• Kampeni hizi huendeshwa katika wilaya ambazo
ugonjwa huu bado ni tatizo kwa afya ya jamii
katika nchi husika

• Vigezo mbalimbali huzingatiwa katika kuangalia
ni wilaya gani zimeathirika



Hali ilivyo Duniani
Nchi zilizoendesha kampeni ya Pepopunda 1999 

and 2008
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����� MNT eliminated 
between 2000 and  2007 
(9 countries & 7 States 
in India)

Countries having conducted TT-SIAs in 
2007(22 countries)

MNT not eliminated

Countries having conducted TT-SIAs during 
1999-2007 (20* countries )

Source: WHO/UNICEF MNT collected data, 
2006. Data as of 24 January 2007
Date of slide: 8 February  2007

The boundaries and names shown and the designations used on this map do not imply the 
expression of any opinion whatsoever on the part of the World Health Organization 
concerning the legal status of any country, territory, city or area or of its authorities, or 
concerning the delimitation of its frontiers or boundaries.  Dotted lines on maps represent 
approximate border lines for which there may not yet be full agreement. 
� WHO 2005. All rights reserved



Hali ilivyo

• Tanzania ni nchi mojawapo kati ya nchi 56 
duniani amabazo bado haijafuta ugonjwa
wa pepopunda

• Mapitio ya takwimu za afya yaliyofanyika
mwaka 2008 kwa takwimu za mwaka
2005, 2006 and 2007 kuangalia hali ya
ugonjwa yalifanyika kwa vigezo vifuatavyo



Vigezo - criterion 

• Kiwango cha chanjo cha DTP-HB1 kuwa chini
ya 70% 

• Kiwango cha chanjo chini ya DTP-HB3 kuwa
chini ya 70% 

• Kiwango cha kuhasi chanjo kutoka DTP-HB1 to 
DTP-HB3 kuwa zaidi ya 15% 

• Kiwango cha chanjo ya TT2+ chini ya 50% 
• Mahudhurio ya kwanza ya kliniki kwa wajawazito

chini ya 65% na wajawazito wanaojifungulia
kwenye vituo vya huduma chini ya 40% 



Lengo la Nchi

• Nchi imejipanga kufuta ugonjwa wa pepopunda
kwa watoto wachanga na akina mama 
wajawazito ifikapo 2010 
– Utaratibu wa kushughulika na tatizo hili kila wilaya

utafuatwa kwa utoji wa chanjo ya pepopunda kwa njia
ya kampeni

– Kuimarisha chanjo ya kawaida.
• Chanjo Pepopunda itatolewa kwenye kampeni

katika mtirirko wa awamu tatu kwa wanawake
wenye umri wa kuzaa katika wilaya zenye hatari
ya uambukizo wa ugonjwa huu



Wilaya zilizoangukiwa

• Tarime, Rorya, Mpanda DC, Mpanda TC, 
Kibondo, Bunda, Hanang, Simanjiro, 
Kiteto, Bukombe, Meatu, Kahama, Bariadi, 
Ngara

• Kutoka mikoa 6 ya Jamhuri ya muungano
wa Tanzania: Kigoma, Kagera, Manyara, 
Mara, Rukwa and Shinyanga



Utaratibu / mpangilio

• Awamu ya kwanza – 13 to 15 Juni, 2009

• Awamu ya pili – 18 to 20 Julai, 2009

• Awamu ya tatu – 23 to 25 Januari, 2010



Walengwa

• Walengwa ni wanawake wote wenye umri
wa kuzaa katika wilaya zilizoonekana
kuwa katika hatari kubwa ya kuwa na
uambukizo wa ugonjwa huo. 

• Hapa nchini kwetu wanawake wenye umri
wa kuzaa ni wale waliopo katika umri wa
miaka 15 to 49.  

• Hawa watapewa chanjo hii wakati wa
kampeni



Jinsi ya kuwafikia walengwa

• Katika vituo vya kudumu na vya muda
ambapo chanjo itatolewa kwa siku zote
tatu au kwa muda kulingana na idadi ya
walengwa

• Vituo hivi vitawekwa katika vituo vya
kutolea huduma za afya, mashule, sokoni
na kwingineko kunakoonekana kunafaa
kwa mazingira ya sehemu hiyo.



Jinsi ya kuwafikia walengwa -
mobile

• Timu za kuhamahama ambazo zitatumika
katika maeneo ambayo yana watu
wachache au watu wamekaa katika
maeneo ya kutawanyika tawanyika
kutokana na jiografia au desturi

• Kila timu itakuwa na mpangilio maalum
ikionyesha inatoka wapi kwenda wapi na
muda gani na siku gani ili kurahisisha
utekelezaji



Watoto wafao kwa ugonjwa huu
wanaweza kupungua au kupotea

katika jamii


