HOTUBA YA MENEJA MPANGO WA TAIFA WA CHANJO WIZARA YA
AFYA DR. MARY KITAMBI KWENYE SEMINA YA WAANDISHI WA
HABARI KUHUSU KAMPENI YA UGONJWA WA PEPOPUNDA
TAREHE 21/8/2009. KATIKA UKUMBI WA MPANGO WA TAIFA WA
CHANJO.

Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa

Wawakilishi wa Vyombo vya Habari,

Wawakilishi wa Wizara ya Afya na Wizara zingine,

Washiriki, Mabibi na Mabwana,

Napenda kutoa shukurani zangu nyingi kwa kupewa nafasi ya kufungua
Semina hii muhimu. Aidha kwa niaba ya Wizara ya Afya na Ustawi wa
Jamii, naomba nichukue nafasi hii niwashukuru kwa Kkuitikia wito wa
kuhudhuria semina hii. Ninaelewa majukumu yenu ni mengi na muhimu

katika kuihamasisha jamii.

Aidha nachukua nafasi hii kuwakaribisha katika ukumbi huu ili tuweze
kukumbushana tena kuhusu ugonjwa wa Pepopunda, chanjo inayotolewa
kuzuia ugonjwa huu na kampeni za chanjo ya Pepopunda zinazoendelea
hapa nchini katika baadhi ya mikoa na wilaya zilizo ainishwa ambazo
zimeonekana kuwa na tatizo la ugonjwa wa pepopunda kwa watoto
wachanga. Wilaya / Halimashauri hizo ni:- Ngara, Kibondo, Bariadi,

Kahama, Bukombe, Meatu, Simanjiro, Hanang, Kiteto, Tarime, Rorya,

Kampeni hii inaendeshwa katika awamu tatu:-
1. awamu ya kwanza mwezi mei tarehe 23 na 24, 2009
2. awamu ya pili mwezi juni tarehe 26 na 27, 2009
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3. Awamu ya tatu ya kampeni hii itakuwa mwezi January ,2010.

Ndugu washiriki,
Wizara ya afya na Ustawi wa Jamii inakawaida ya kuendesha Semina za
Waandishi wa habari kabla ya kuanzisha au kuendesha zoezi lolote au
kampeni yeyote, na hii husaidia sana kufanikisha malengo yetu kwa kuwa
na ufahamu wa kutosha kuhusu jambo litakalotendeka na huleta mwitikio
mkubwa wa Jamii.

Kwa bahati mbaya safari hii hatukuweza kuendesha semina kutokana na
mwingiliano wa shughuli mbalimbali ikiwa ni pamoja na uanzishwaji wa
chanjo mpya ya Pentavalent na utekelezaji wa mafunzo ya mkakati
wauinuaji chanjo nchini "RED approach”na mengine mengi. Hata hivyo
tulishawasiliana nanyi kwa kuwaletea ujumbe kuhusu kampeni ya chanjo
Pepopunda kwa wanawake wenye umri wa kuzaa miaka 15 hadi 49
inayoendelea nchini, na ujumbe huo mmeisha urusha kupitia vyombo
vyenu mbalimbali vya habari ili kuelimisha jamii.

Pamoja na kuchelewa, leo tumeona tuwaite ili tuungane nanyi kuhusu
mwendelezo wa kampeni ya chanjo ya Pepopunda kwa awamu ya tatu
ijayo, chanjo hii itatolewa mwezi januari mwaka 2010. Hivyo kama
nilivyosema awali, madhumuni yetu ya kuwaita ni kutaka:

1. Kuwaelimisha jinsi ugojwa wa Pepopunda unavyoamukizwa, dalili,
matibabu, chanjo yake na madhara yatokanayo na ugojwa huu.

2. Walengwa wa chanjo hii hutolewa kwa watoto na wanawake walio
katika umri wa kuzaa, ratiba ya chanjo kwa mtoto na mwanamke
walio katika umri wa kuzaa.

3. Kuwapa matokeo ya awali ya kwa awamu mbili za kampeni ya
chanjo ya Pepopunda zilizopita.

Ndugu washiriki,

Ugonjwa wa pepopunda ni ugonjwa hatari unaoambukizwa na viini vya

bakteria viitwavyo ‘clostridium tetani. Viini hivi huingia mwilini kupitia

kidonda au jeraha. Kwa watoto wachanga toka wanapozaliwa hadi kufikia

umri wa siku 28, Viini hivi huingia mwilini kupitia kwenye kitovu kilichokatwa
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kwa kutumia kitu kichafu kama vile wembe, mabua au usinge na kuwekwa
vitu vichafu kama vile kinyesi cha ng’'ombe au vumbi la kizingiti n.k.
Pepopunda ni ugonjwa unaosababisha vifo vya watoto wachanga katika
nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania. Asilimia 14 ya vifo vyote vya watoto
wachanga ulimwenguni kote hutokana na ugonjwa wa Pepopunda. Hata
hivyo ni vigumu kupima ukubwa halisi wa tatizo kwani vifo vingi hutokea
nyumbani kabla ya mtoto hajafikisha wiki mbili na mara nyingi taarifa ya
kuzaliwa kwa mtoto wala kifo haitolewi. Ugonjwa halisi wa pepopunda kwa
watoto wachanga hutokea endapo mama atajifungua katika mazingira
yasiyo safi na salama.

Ndugu washiriki,

Chanjo ya Pepopunda

Chanjo ya Pepopunda ilianza kutumika kuanzia mpango wa chanjo
ulipoanzishwa hapa nchini. Tanzania ni moja ya nchi ambazo zina utaratibu
madhubuti wa kutoa chanjo kwa watoto wenye umri chini ya mwaka
mmoja na wanawake wenye umri wa kuzaa miaka 15 hadi 49. Chanjo ya
pepopunda kwa watoto hutolewa kuanzia mtoto anapokamilisha wiki nne
hivyo, ili kumkinga mtoto mchanga na ugonjwa huu, njia pekee ni
kumchanja mama kabla ya ujauzito.

WALENGWA

Walengwa wa chanjo ya pepopunda ni Wanawake wenye umri wa uwezo
wa kuzaa miaka 15 hadi 49 na watoto chini ya umri wa mwaka mmoja.
Kufuatana na Sera ya Tanzania Bara dozi ya kwanza hutolewa kwa mtoto
mwenye umri wa wiki nne, ya pili umri wa wiki nane na ya tatu umri wa
wiki kumi na mbili.

Ndugu washiriki,

Naamini kuwa semina hii itatoa nafasi nzuri ya kuwaelimisha zaidi kuhusu
ugonjwa wa pepopunda, chanjo na Kampeni za pepopunda zilizofanyika na
itakayoendeshwa mwakani. ili muendelee kuielemisha na kuihamasisha
jamii kuhusu ugonjwa huu hatari.

Mwisho, napenda niwashukuru tena kwa kukubali mwaliko wetu, na
niwatakie majadiliano mema yatakayo iwezesha Jamii kuufahamu zaidi
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ugonjwa wa pepopunda na walengwa wa chanjo hii ili kupunguza madhara
na adhari za ugonjwa huu hapa nchini.

Ahsanteni kwa kunisikiliza.



