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FAHAMU KUHUSU MAFUA MAKALI 
 
   YA NGURUWE (SWINE FLU) 
 

 
 
 
 

UTANGULIZI 
Mafua makali ya Nguruwe ni ugonjwa 
unaoathiri mfumo wa njia ya hewa wa 
nguruwe   unaosababishwa na virusi aina ya 
Influenza type A (H1N1). Ugonjwa huu 
mara nyingi husababisha mlipuko kwa 
nguruwe.  
Kwa kawaida binadamu hawapati ugonjwa 
huo wa mafua ya nguruwe lakini 
maambukizi kwa binadamu yanaweza 
kutokea. Hata hivyo hivi karibuni ugonjwa 
huu umeripotiwa kwa mara ya kwanza 
kuathiri binadamu katika nchi ya Mexico. .  
 
MAFUA MAKALI YA NGURUWE 
YANAVYOAMBUKIZWA   
Virusi vya ugonjwa wa mafua makali ya 
nguruwe,vinaweza kuambukizwa 
• Kutoka kwa nguruwe kwenda kwa 

binadamu iwapo binadamu atakuwa 
karibu na nguruwe au kumgusa 
nguruwe aliyeambukizwa. 

• Vile vile maambukizi yanaweza 
kutokea kati ya binadamu kwenda kwa 
binadamu kwa njia ya hewa  iwapo 
mgonjwa  atakohoa au kupiga chafya 
bila ya kujikinga au mtu kugusa kitu 
chenye virusi vya ugonjwa huo na 
kujigusa mdomoni au puani. 

Mtu mwenye ugonjwa huo anaweza 
kuambukiza wengine siku moja kabla ya 

dalili za ugonjwa kujitokeza hadi 
siku saba. baada ya kuwa 
mgonjwa. Kwa hiyo mtu anaweza 
kumwambukiza mwingine kabla ya 
hata yeye kujijua kama anaumwa 
na vilevile wakati akiwa mgonjwa. 
 
Huwezi kupata ugonjwa wa mafua 
ya nguruwe kwa kula nyama ya 
nguruwe iwapo nyama hiyo 
imetayarishwa na kupikwa vizuri 
(nyuzi joto 70 centigrade). Hata 
hivyo inatakiwa kuchukua 
tahadhari wakati wa maandalizi na 
kabla nyama haijapikwa. 
 
DALILI KWA BINADAMU 
• Homa ya ghafla 
• Kuumwa kichwa  
• Maumivu ya viungo  
• Maumivu ya misuli na uchovu 

wa mwili 
• Kikohozi 
• Mafua 
• Maumivu ya koo 
• Kichefuchefu 
• Kusikia baridi na mwili 

kutetemeka 
• Kukosa hamu ya kula 



• Mara nyingine mgonjwa anaweza 
kuharisha na kutapika.Aidha 
wagonjwa wengine huzidiwa na 
kupata vichomi (pneumonia), 
kushindwa kupumua na kufariki. 

 
 
DALILI KWA NGURUWE  
• Kuwa na joto sana (Homa ya 

ghafla). 
• Kutapika 
• Kutembea kwa kupepesuka 
• Mfadhaiko/kuzubaa,  
• Kukohoa  
• Mafua  
• Kupiga chafya  
• Kupumua kwa shida  
• Macho kuwa mekundu na kutoa 

machozi.  
• Kukosa hamu ya kula. 
 
TIBA YA UGONJWA WA MAFUA 
MAKALI YA NGURUWE. 
Kwa sasa hakuna chanjo kwa ajili ya 
kuzuia ugonjwa huu,ila jitihada 
zinafanyika ili kuweza kupata chanjo . 
Dawa ambazo zinatumika kwa sasa 
kwa ugonjwa huu ni pamoja nai 
oseltamivir (Tamiflu) na zanamivir 
(Relenza).  

 
JINSI YA KUJIKINGA NA UGONJWA WA 
MAFUA MAKALI YA NGURUWE 
Ugonjwa huu unazuilika kwa kuchukua 
tahadhari zifuatazo: 

• Kunawa mikono vizuri kwa sabuni 
na maji mara kwa mara 

• Kuepuka kuwa karibu na mtu/watu 
wanaonekana kuwa na dalili za 
ugonjwa huu. 

• Kuzuia mdomo na pua kwa 
kitambaa au karatasi laini(Tissue) 
wakati unapokohoa au kupiga 
chafya 

• Kufuata kanuni za afya bora kwa 
mfano kufanya mazoezi ya viungo, 
kupumzika vizuri, kula chakula 
bora, n.k. 

• Iwapo kama mtu anafuga nguruwe, 
ni muhimu kuzingatia dalili za 
ugonjwa kwa nguruwe, na kuepuka 
kugusana na nguruwe iwapo 
ataonyesha dalili hizo. 

• Epuka kula au kuchinja nguruwe 
ambaye ataonyesha dalili za 
ugonjwa wa mafua makali ya 
nguruwe 

 
 

 

• NAWA MIKONO VIZURI 
KWA SABUNI NA MAJI 
MARA KWA MARA 

 

• ZUIA MDOMO NA PUA 
KWA KITAMBAA AU 
KARATASI LAINI(TISSUE) 
WAKATI UNAPOKOHOA 
AU KUPIGA CHAFYA 
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