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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UGONJWA WA MAFUA YA NGURUWE 
(SWINE INFLUENZA/FLU) 

 
 
 
Utangulizi 
 
Mafua ya Nguruwe ni ugonjwa wa njia ya hewa kwa nguruwe 
unaosababishwa na virusi (type A influenza viruses) ambavyo 
mara nyingi husababisha mlipuko wa ugonjwa huo kwa nguruwe 
Kwa kawaida watu hawapati ugonjwa huo wa mafua ya nguruwe 
lakini maambukizi kwa binadamu huwa yanatokea. Hata hivyo 
ilishawahi kuripotiwa kuwepo kwa maambukizi kwa binadamu 
kati ya mtu na mtu. 
 
Nchi ambazo ugonjwa huu umeripotiwa 
 
Kuanzia mwezi Machi mwaka huu hadi sasa, nchi 8 zilizotoa ripoti 
ya ugonjwa huu kama ifuatavyo: 
Mexico – wagonjwa 1,614 (suspected and confirmed) na vifo 103; 
Marekani – wagonjwa 20 (confirmed); Canada  - wagonjwa 6; 
New Zealand – wagonjwa 13 (suspected); Spain – wagonjwa 7 
(suspected); France – mgonjwa 1 (suspected); Israel – mgonjwa 1 
(suspected); na Brazil – mgonjwa 1 (suspected). 
 
 
 
 



Mafua ya Nguruwe yanavyoambukizwa 
 
Katika wanyama, kati ya nguruwe na nguruwe ugonjwa huo 
unaambukiza kwa wanyama kuwa karibu na pia kugusana na kitu 
chenye virusi vya ugonjwa huo.  
Aidha ugonjwa huo unaweza kuambukiza kati ya nguruwe kwa 
nguruwe, nguruwe kwa binadamu, binadamu kwa nguruwe, na 
binadamu kwa binadamu. 
 
Dalili za ugonjwa huu kwa binadamu 
 
Dalili za ugonjwa wa mafua ya nguruwe kwa binadamu ni sawa na 
dalili za mafua ya kawaida kwa binadamu pamoja na homa, 
kukohoa, maumivu ya koo, kukosa hamu ya chakula, maumivu ya 
mwili, kuumwa kichwa, kutetemeka baridi na mwili kuchoka. Kwa 
baadhi ya watu huharisha na kutapika. Aidha wagonjwa wengine 
huzidiwa na kupata vichomi (pneumonia), kushindwa kupumua na 
kusababisha kifo. 
 
Dalili za ugonjwa huu kwa nguruwe 
 
Dalili za ugonjwa kwa nguruwe ni kama ifuatavyo: Homa ya 
ghafla, mfadhaiko/kuzubaa, kukohoa, mafua, kupiga chafya, 
kupumua kwa shida, macho kuwa mekundu, na kukataa kula. 
 
Jinsi virusi vya mafua ya nguruwe vinavyoenea kwa binadamu  
 
Ugonjwa unaweza kuambukiza kati nguruwe na bindamu kwa 
kuwa karibu au kumgusa nguruwe mwenye ugonjwa.  
Virusi huenea kutoka kwa mtu kwenda kwa mwingine kwa njia ya 
hewa kwa kukohoa na kupiga chafya; kugusa kitu chenye virusi 
hivyo na kujigusa mdomo au pua.  
Mtu mwenye ugonjwa huo anaweza kuambukiza wengine siku 
moja kabla ya dalili za ugonjwa kujitokeza hadi siku saba (7) au 
zaidi baada ya kuwa mgonjwa. Kwa hiyo mtu anaweza 



kumwambukiza mwingine kabla ya yeye kujua kama anaumwa na 
wakati akiwa mgonjwa 
 
Je unawaeza kupata ugonjwa wa mafua ya nguruwe kwa kula 
nyama ya nguruwe? 
 
Huwezi kupata ugonjwa wa mafua ya nguruwe kwa kula nyama ya 
nguruwe iliyotayarishwa na kupikwa vizuri (nyuzo joto 100 
centigrade). Hata hivyo inatakiwa kuchukua tahadhari wakati wa 
maandalizi kabla nyama haijapikwa. 
 
Jinsi ya kujikinga na ugonjwa wa mafua ya nguruwe 
 

• Kitu muhimu cha kwanza ni Kunawa mikono vizuri kwa 
sabuni na maji mara kwa mara 

• Kuepuka kuwa karibu na watu wanaonekana kuwa na 
dalili za ugonjwa huo 

• Zuia mdomo na pua kwa kitambaa au karatasi laini 
wakati unapokohoa au kupiga chafya 

• Kuepuka kushika macho, pua na mdomo 
• Kufuata kanuni za afya bora kwa mfano kufanya 

mazoezi ya viungo, kupumzika vizuri, kula chakula 
bora, n.k. 

Jinsi ya kutambua na kuthibitisha ugonjwa wa mafua ya 
nguruwe 
 
Baada ya mtu kuhisihiwa kuwa na ugonjwa, sampuli huweza 
kuchukuliwa na kuthibitisha katika maabara maalumu. Hapa nchini 
maabara hiyo ipo katika jingo la Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR/National Influenza Centre). 
 
 



 
Tiba ya ugonjwa huu 
 
Ugonjwa wa mafua ya nguruwe unatibika na kuzuia kwa dawa 
aina ya Tamiflu au Zanamivir. Hakuna chanjo kwa binadamu. 
 
Hatua zinazochukuliwa na Wizara 
 

• Kutekeleza  mikakati ya kuimarisha ufuatiliaji hasa 
katika viwanja vya ndege na vituo vya mipakani 

• Kushirikisha wadau husika katika kuchukua tahadhari 
pamoja na kuzuia kuingia kwa ugonjwa 

• Kuwasiliana na mikoa pamoja na wilaya kuchukua 
tahadhari 

• Vifaa kinga vipo vya kutosha kwa makundi maalumu 
ambayo yatahusika kwa karibu iwapo ugonjwa 
unatokea 

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

Tarehe 27 Aprili 2009 


