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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA NA USTAWI WA JAMII 

  
 
 
 
 
 
 
 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

  HALI YA UGONJWA WA MAFUA MAKALI YA NGURUWE 
(INFLUENZA H1N1) NCHINI 

 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapenda kutoa taarifa 

kwa umma, kuhusu hali ya ugonjwa  wa Mafua Makali ya 

Nguruwe (Influenza A H1N1), Ikiwa ni taarifa ya tatu 

kutolewa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii tangu 

ugonjwa huu uingie hapa nchini. Ugonjwa huu kwa mara ya 

kwanza ulitokea katika nchi ya Mexico mwanzoni mwa mwezi 

wa Aprili 2009.  

 

Hadi hivi  sasa nchi 24 katika bara la Afrika zimethibitisha 

kuwa na ugonjwa huo, zikiwa na jumla ya wagonjwa 8,187 na 

vifo 41. Nchi inayoongoza kuwa na idadi kubwa ya wagonjwa 
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katika bara la Afrika ni Afrika ya Kusini ambayo ina jumla ya 

wagonjwa 7,606 na vifo 31. 

 

Hadi kufikia tarehe 30/09/2009 idadi ya wagonjwa 

waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huu hapa nchini ni 170. 

Kati ya wagonjwa hao 151 ni kutoka mkoa wa Dar es salaam, 

15 kutoka Wilaya ya Mbulu mkoa wa Manyara, na 4 kutoka 

mkoa wa Mara. Wengi wa wagonjwa hao walikwishatibiwa na 

kupona na kwa sasa hivi wagonjwa waliolazwa ni 15 ambao 

wapo wilayani Mbulu. Vile vile, kati ya wagonjwa hao 170, 

kuna Watanzania 80. Hii inaonyesha kwamba, maambukizi ya 

ugonjwa huu yameanza kuingia kwenye jamii yetu. Aidha, hali 

ya sasa ya ugonjwa inaonyesha kuwa maambukizi yametokea 

katika shule mbalimbali za mkoa wa Dar es salaam. Sababu 

kubwa ni kwamba, virusi vya ugonjwa huu huenea kwa haraka 

kwenye mikusanyiko ya watoto, kundi ambalo limethibitishwa 

kisayansi kuwa katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya 

Ugonjwa huo. 

 

Idadi ya shule zilizothibitishwa kuwa na ugonjwa huu mpaka 

sasa, zilizoko katika mkoa wa  Dar es salaam ni 9. Shule hizo 
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ni pamoja na International School of Tanganyika, Delhi 

Primary School, Little Scholar, French Primary School, 

Dar es salaam International School, Msasani Peninsular 

Primary School, Feza Girls Secondary School, Makongo 

Secondary school na Litlle Deau Mont. 

 

Wagonjwa wengi waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huu hapa 

nchini hawakuwa na dalili kali za ugonjwa huo, na walipona 

kati ya siku 3 hadi 5 baada ya kupatiwa matibabu. 

 

Wizara imechukua hatua mbalimbali kukabiliana na 

ugonjwa huo ambapo: 

• Imeimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa ugonjwa huu, 

katika viwanja vya ndege, mipakani pamoja na bandari. 

 
• Imeimarisha Ufuatiliaji na Utambuzi wa ugonjwa huu 

katika hospitali za rufaa, mikoa na wilaya na kuunda 
kamati za wataalamu za kitaifa, mikoa na wilaya ili 
kupambana na ugonjwa huu 

 
• Pia mafunzo yametolewa kwa watumishi  wa afya katika 

hospitali za rufaa, mikoa pamoja na kamati za afya za 
wilaya kuhusiana na ugonjwa huu. 
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• Wizara imepeleka vifaa kinga katika hospitali zote za 
rufaa na mikoa pamoja na dawa (Tamiflu) dozi 1000 
kwenye hospitali zote za rufaa,  mikoa na wilaya. 

 
• Wizara ilitembelea na kufanya majadiliano na uongozi wa 

hospitali binafsi za mkoa wa Dar es salaam, na imezipatia 
mafunzo pamoja na dawa za ugonjwa huu.  

 
• Huduma za upimaji   pamoja na dawa zinatolewa bila 

malipo.  
 

• Wizara kwa kushirikiana na uongozi wa mganga mkuu 
wa jiji la Dar es salaam pamoja na manispaa zake 
imeimarisha ufuatiliaji katika shule zote zilizoathirika  na 
ugonjwa huu, ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu 
mashuleni.  
 

• Wizara imesambaza vipeperushi na imeendelea kutoa 
elimu ya afya kuhusu ugonjwa huo kupitia njia 
mbalimbali za mawasiliano kama vile televisheni, radio 
pamoja na magazeti.  

 
Tahadhari 
 
Wizara inapenda kuufahamisha Umma kuwa, ugonjwa huu 

hauambukizwi kwa kula nyama ya nguruwe. Njia kuu ya 

maambukizi ni kwa njia ya hewa iwapo mgonjwa atakohoa au 
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kupiga chafya bila kufunika pua au mdomo, au kwa kugusa 

sehemu zenye virusi hivyo  na kujigusa mdomomi au puani. 

 

Hitimsho 

Kwa kuzingatia hali hiyo, Wizara inapenda kuwaelekeza  

wananchi KUNAWA MIKONO VIZURI KWA SABUNI NA 

MAJI MARA KWA MARA na pia KUZUIA MDOMO NA 

PUA KWA KITAMBAA AU KARATASI LAINI (TISSUE 

PAPER) WAKATI  WA KUKOHOA AU KUPIGA 

CHAFYA. Pia, wananchi wanashauriwa kutoa taarifa haraka 

kwenye kituo chochote cha matibabu, mara wanapoona dalili 

za ugonjwa huu. 
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